Xe wave S bị mất đề

Hổ Vồ
Bình luận: 24Lượt xem: 7,032

Hổ Vồ

Tài xế O-H
Chào các cụ!
Em có con xe wave S (mua năm 2011) để 1 tuần ko chạy, lại để ở chỗ dễ bị dính mưa. Sau khi lấy xe ra đi thì cũng như các xe số khác em đạp chay 1 hồi mới đạp nổ, và mãi cũng nổ được, vào số thì nó bị tắt máy, em đề thì được nhưng sau đó đi thấy điện yếu vì xi nhan hay còi quá yếu. Đi được 5km, em dừng lại uống nước, sau đề thì không được, đề thì đèn N bị yếu rù xuống. Em nghĩ là do acquy yếu nên chạy hơn tuần rồi (nhưng chạy ít, mỗi ngày chạy hơn chục km và trong thời gian khoảng 20p-30p).
Nhưng đến giờ vẫn chưa đề được, lúc đề thì đèn mo (N) vẫn bị rù xuống tối om.
Em cũng chưa có thời gian kiểm tra mà vẫn phải chạy tạm. Cũng không dám chắc nguyên nhân vì xe máy ít đi , ít kinh nghiệm và không có chuyên :D
Xe hiện tại vẫn đạp nổ chạy bình thường, có điều đi 1 lúc có thì đèn xi nhan và còi mới kêu thanh thoát được. Em nghĩ do chưa đủ nạp bình nên thế, nhưng không biết có bị cái khác không vì hỏng nó cũng có nhiều nguyên nhân, em lên hỏi các cụ cho chắc :D
Ah tiện em hỏi thêm chút, dòng này và Wave alpha cùng đời thường hay có tiếng gõ lúc ga lên và nhả ga, nó kêu lọc cọc! Hỏi thì người ta bảo dòng xe này hầu như đều bị, cũng không bị ảnh hưởng gì. không biết có đúng ko các cụ nhỉ! :D
Cám ơn các cụ!

Hổ Vồ

Tài xế O-H
Ðề: Xe wave S bị mất đề

Trước đó 1 tuần acquy vẫn hoạt động tốt, ah em nhầm, xe em mua năm 2011. :D Còn mới thế em nghĩ chắc bình vẫn tốt chứ :D

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Thôi! THế là xong em bình ắc quy rồi ah! Em cũng nghĩ thế nhưng đang hi vọng không phải! Tại đỗ xe ở mái hiên mưa nó vẫn hắt vào nên cũng chủ quan!
Mai em thử kiểm tra xem! :D

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Đó là hi vọng mà. Phải kiểm tra chứ. Vì em mong nó chưa đến nỗi hỏng bình. Dù sao bình theo xe vẫn hơn. Cụ nào có sơ đồ con này không cho em xin

aminhky5

Tài xế O-H

Đem ra tiệm kêu thợ sạc lại bình accu nếu bình bị tuột ampe thì thay bình mới giá 210k là bình tốt, sạc k cần kiểm tra đâu. Lên ga hay xuống ga có tiếng kêu lọc cọc là do dòng xe k sao đâu nha bạn.

elitehieu

Tài xế O-H

Chào các cụ!
Em có con xe wave S (mua năm 2011) để 1 tuần ko chạy, lại để ở chỗ dễ bị dính mưa. Sau khi lấy xe ra đi thì cũng như các xe số khác em đạp chay 1 hồi mới đạp nổ, và mãi cũng nổ được, vào số thì nó bị tắt máy, em đề thì được nhưng sau đó đi thấy điện yếu vì xi nhan hay còi quá yếu. Đi được 5km, em dừng lại uống nước, sau đề thì không được, đề thì đèn N bị yếu rù xuống. Em nghĩ là do acquy yếu nên chạy hơn tuần rồi (nhưng chạy ít, mỗi ngày chạy hơn chục km và trong thời gian khoảng 20p-30p).
Nhưng đến giờ vẫn chưa đề được, lúc đề thì đèn mo (N) vẫn bị rù xuống tối om.
Em cũng chưa có thời gian kiểm tra mà vẫn phải chạy tạm. Cũng không dám chắc nguyên nhân vì xe máy ít đi , ít kinh nghiệm và không có chuyên :D
Xe hiện tại vẫn đạp nổ chạy bình thường, có điều đi 1 lúc có thì đèn xi nhan và còi mới kêu thanh thoát được. Em nghĩ do chưa đủ nạp bình nên thế, nhưng không biết có bị cái khác không vì hỏng nó cũng có nhiều nguyên nhân, em lên hỏi các cụ cho chắc :D
Ah tiện em hỏi thêm chút, dòng này và Wave alpha cùng đời thường hay có tiếng gõ lúc ga lên và nhả ga, nó kêu lọc cọc! Hỏi thì người ta bảo dòng xe này hầu như đều bị, cũng không bị ảnh hưởng gì. không biết có đúng ko các cụ nhỉ! :D
Cám ơn các cụ!

Xe bác để lâu nên bình ắc quy bị hết điện, bác chạy xe nhiều cho bình sạc lại thì đề được nếu ko thì thay bình ắc quy đi. bác ko nên để xe lâu ngày ko đi, khi để xe trong nhà thì rút chìa khóa ra tránh ắc quy bị hết điện.
Lên ga và xuống mà kêu lộc cộc có thể là do khe hở xupap, yếu hơi.

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Cám ơn các cụ. Cũng vì thời gian không cho phép và thời gian chạy xe không có nhiều nên cũng không đủ thời gian test thử.
Xe em vẫn rút chìa khoá ra, chỉ là nó bị dính mưa mấy ngày. Cũng tại chủ quan :D

Hoàng Nhật

Tài xế O-H

Xe cuả bác kêu khi lên ga và giảm ga là do côn văng nó bung ra và hồi về do tốc dộ dộng cơ thay dổi dội ngột thui chứ k sao hết còn bình accui k biết cuả bác là bình khô hay bình nước. Nếu là bình nc thì bác kiểm tra nc xem có thiếu k và xạc lại là ok. Còn bình khô thì thay mới cho nhanh

phuviet91

Tài xế O-H

Bình ắc quy của cụ bị hư rồi .gắn một binh mới là ok ngay.
còn hiện tượng kêu cọc cọc khi tăng hay giảm ga thì bất cứ xe số honda nào cũng vậy cụ ợ.

phongtran2008

Tài xế O-H

Tháo cái bình ra đem đi sạt lại rồi gắn vào chạy thử. trong vòng 3 ngày mà nó trở bệnh thì hãy thay. Bình ko hay nước gì thì cũng sạt lại được.

Trên xe có cái cần air để phòng trường hợp khó đề, khó đạp thì kéo để tăng thêm xăng => dễ nổ máy. Bạn nên sử dụng nó cho những lần hì hục sau nhé.
Have fun!

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Cám ơn cụ! em cũng đang test thử! Đang khả thi! :D
Còn cái le gió đó em vẫn dùng nếu khó nổ, nhưng để 1 tuần thì kéo le thì cũng phải đạp 1 lúc đã!

Hổ Vồ

Tài xế O-H

Vâng. xe của em đang test mấy ngày xem còn hiện tượng đó không. Tạm thời thì hết bác ạ

dinhtoan

Tài xế O-H

Dòng xe này có tiếng gõ khi lên ga và xuống ga, mình muốn nghe rõ thì như thế này nhé:
tìm nơi yên tĩnh, đề máy lên, vào số 1 mà tốt hơn thì cho tới số 2 luôn, đạp thắng mạnh rồi kéo ga nhẹ nhẹ sẽ nghe tiếng gõ rất rõ khi lên ga và hạ ga, mấy ông ở hãng thì nói như vậy là bình thường.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên