JOYRIDE – SYM. báo đèn check

tantientayga
Bình luận: 18Lượt xem: 4,774

daotaygacm

Đạo Mô Tô
Ðề: JOYRIDE – SYM. báo đèn check

Em nhờ các cụ chém giúp em với
xe vào tiệm không nổ được máy và đèn check sáng nhưng không nháy lỗi
[video=youtube;dI-6LTbJMh0]http://www.youtube.com/watch?v=dI-6LTbJMh0&feature=youtu.be[/video]
chém nhanh giúp em với nhé các cụ khách đang đợi lấy xe

Cụ đã xác định được đây là lỗi của kích rồi còn hỏi làm gì nửa hả cụ tiến...

Nhưng có một điều rất rất hơi mâu thuẩn ở chỗ đó là đèn làm gì có nhấp nháy đâu mà lại phán là lỗi của kích ( cảm biến ckp)

Đối với các dòng xe có hệ thống phun như sym, yamaha và suzuki khi xe có hiện tượng điện áp yếu hoặc bị sự cố , mà vẫn cố gắng khởi động thì lập tức ECU sẽ bật sáng đèn để cảnh báo ngay...
cụ vờn các anh em à. :)) :)) :)) :))

CHÚ Ý : ĐÃ BẬT CHẾ ĐỘ NHẬN GẠCH VÀ ĐÁ NHÉ..:D

tantientayga

trung tâm dạy nghề sửa xe

Cụ đã xác định được đây là lỗi của kích rồi còn hỏi làm gì nửa hả cụ tiến...

Nhưng có một điều rất rất hơi mâu thuẩn ở chỗ đó là đèn làm gì có nhấp nháy đâu mà lại phán là lỗi của kích ( cảm biến ckp)

Đối với các dòng xe có hệ thống phun như sym, yamaha và suzuki khi xe có hiện tượng điện áp yếu hoặc bị sự cố , mà vẫn cố gắng khởi động thì lập tức ECU sẽ bật sáng đèn để cảnh báo ngay...
cụ vờn các anh em à. :)) :)) :)) :))

CHÚ Ý : ĐÃ BẬT CHẾ ĐỘ NHẬN GẠCH VÀ ĐÁ NHÉ..:D

cụ ơi tình hình là vậy ạ
khi xe vào em đề máy . bình điện tốt rất khỏe cụ ạ
còn lí do mà em biết là bị kích cảm biến CKP là vì khi đệ của em đang quay video thì em đi đo và phất hiện là kích đã mất điện trở
nhưng có 1 điều có lẽ anh em chúng ta chưa biết , đó là kích hư đề máy đèn check sáng hoài không nhấp nháy đâu
còn bật CTM thì đèn check sang sau 5 giây vẫn tắt bình thương và không nháy. chỉ khi đề máy và máy không nổ thì đèn nháy
sau khi em thay kích xong thì nổ phà phà
em tiến hành tìm lỗi cũ thì lúc đó đèn với nháy theo dạng lỗi là 6 dài 6 ngắn ạ

tantientayga

Quay trở lại cái video..ko biết cụ tantientayga nói hay ai nói mà lại bảo sáng không nháy là bị kích :)

em tân tiến nói đó cụ . thật sự là như vậy 2 cụ ạ
kích chết đèn không nháy mà chỉ khi đề máy đèn mới sáng hoài thôi
em đã thử kĩ lắm rồi đó

tantientayga

Nhưng khi em kết nối dây nối tắt thì đèn mới bắt đầu check theo kiểu dạng mã lỗi ạ
6 dài 6 ngắn

datbikerhy

Tài xế O-H

em tân tiến nói đó cụ . thật sự là như vậy 2 cụ ạ
kích chết đèn không nháy mà chỉ khi đề máy đèn mới sáng hoài thôi
em đã thử kĩ lắm rồi đó
hi.thì đúng là như vậy..tại vì khi cụ mở khóa điện, ECM làm gì có cấp 1 điện áp cho kích để nhận lại 1 giá trị điện áp sau khi qua kích đâu.(nếu cấp điện áp và sau đó thu về 1 giá trị điện áp là nguyên lí của TP ).khi cụ đề thì ECM bắt đầu mới nhận giá trị điên áp từ kích gửi về..nếu thấy bất thường thì nó mới nổi đèn check..còn hỏng kích mà nổi đèn check khi bật khóa thì chỉ có thể là kich của mấy anh ab 125.pcx, sh esp ... :D.tại vì kích của mấy anh này được cấp nguồn 5v

tantientayga

hi.thì đúng là như vậy..tại vì khi cụ mở khóa điện, ECM làm gì có cấp 1 điện áp cho kích để nhận lại 1 giá trị điện áp sau khi qua kích đâu.(nếu cấp điện áp và sau đó thu về 1 giá trị điện áp là nguyên lí của TP ).khi cụ đề thì ECM bắt đầu mới nhận giá trị điên áp từ kích gửi về..nếu thấy bất thường thì nó mới nổi đèn check..còn hỏng kích mà nổi đèn check khi bật khóa thì chỉ có thể là kich của mấy anh ab 125.pcx, sh esp ... :D.tại vì kích của mấy anh này được cấp nguồn 5v

vâng cụ nói chuẩn
nhưng dòng yamaha nếu khi ta đề kích sẽ nháy còn thắng sym này thì không thế mới đau chứ vậy em mới nói là không nháy chỉ sáng thôi thế mới tức khó đoán bệnh

datbikerhy

Tài xế O-H

Nhưng cũng phải cảm ơn cái phát biểu của cụ.đây cũng là 1 kinh nghiệm cho a e giải quyết nhanh đỡ mất công nối dây chẩn đoán.đó là : cứ gặp trường hợp xe SYM nào mà khi bật khóa điện đèn check bình thường sau đó đề không nổ và đèn check sáng on thì ko ngần ngại gì mà phán cục kích :D

phongtran2008

Tài xế O-H

Vậy cuối cùng bác Tân Tiến dùng kích SYM để thay vào hay của Honda?? hỏi kỹ để mai mốt khỏi chạy đi mua vì kích Honda thì đầy nhà.

fangiacdi

Tài xế O-H

Cụ darbikerhy giải thích lại vụ ecm cấp điện cho kích để nhận lại một điện áp....nghe cụ chém em thấy cụ trình cao qua.đang chờ cụ khai sáng cho bớt âm u

datbikerhy

Tài xế O-H

Cụ darbikerhy giải thích lại vụ ecm cấp điện cho kích để nhận lại một điện áp....nghe cụ chém em thấy cụ trình cao qua.đang chờ cụ khai sáng cho bớt âm u
:D..e trình cùi..làm sao múa rìu qua mắt thợ được..chỉ là được biết qua tài liệu của xe và đọc trên mạng về ic hall thôi ạ ..chứ chưa được học hành tử tế...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên