máy xúc lật liugong ZL30

kekemcoidihochoi
Bình luận: 18Lượt xem: 2,394

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
các cụ ạ , nhà em vừa đi thăm khám một em xúc lật ZL30 tình trạng của em nó như sau : nổ máy nên di chuyển chỉ được khoảng 2 phút thì bắt đầu yếu dần chân chạy dù máy đi tiến hay đi lùi đều bị như nhau , em cho thợ máy thay lọc rồi thử lại hiện tượng máy vẫn vậy . lúc máy yếu tắt máy đi để khoảng 1 phút nổ lên lại chạy được bình thường nhưng chỉ 5 phút sau lại yếu . có bác nào hay vấp phải anh hồ cẩm đào vào chém cho em máy nhát ạ.

thaoha

Moderator
các cụ ạ , nhà em vừa đi thăm khám một em xúc lật ZL30 tình trạng của em nó như sau : nổ máy nên di chuyển chỉ được khoảng 2 phút thì bắt đầu yếu dần chân chạy dù máy đi tiến hay đi lùi đều bị như nhau , em cho thợ máy thay lọc rồi thử lại hiện tượng máy vẫn vậy . lúc máy yếu tắt máy đi để khoảng 1 phút nổ lên lại chạy được bình thường nhưng chỉ 5 phút sau lại yếu . có bác nào hay vấp phải anh hồ cẩm đào vào chém cho em máy nhát ạ.
cụ ko đo cho biết những gì về thông số thì bó chiếu???

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
thưa cụ thaoha , mấy hôm nay em có việc bận nên hôm nay mới trở lại diễn đàn được mong các cụ thông cảm , em đo a/s bơm lúc khỏe là 25kg , các số đều đi bình thường cụ ạ

Mr.Pono

Pờ Nờ
Thế thì làm một quẻ thế này: cụ rút que thăm dầu lúc chạy bình thường và lúc "chân chậm" xem khác nhau ko ? Nếu khác nhau thì dầu trong hệ thống bị bẩn rồi. Có thể tại lọc lớn, hoặc có cái lọc tí tí nào khác tắc ?

Bơm ko nên áp cụ đừng có ép. Toi bơm đấy

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
thanks cụ pono , quả đúng là em nó bị bệnh ngẹt mũi cụ ạ , các lọc và dầu em cho thay mới mới hoàn toàn rồi ạ , em cũng sợ thiếu dầu nên có đổ dư thêm 5lit nhưng vẫn vậy các cụ ạ .

Mr.Pono

Pờ Nờ
thanks cụ pono , quả đúng là em nó bị bệnh ngẹt mũi cụ ạ , các lọc và dầu em cho thay mới mới hoàn toàn rồi ạ , em cũng sợ thiếu dầu nên có đổ dư thêm 5lit nhưng vẫn vậy các cụ ạ .
Cụ hỏi lại chủ máy xem trước khi bệnh có mần gì ở hộp số không ?

Thay dầu chưa chắc là "loại trừ" được hệ thống có bẩn cụ ạ

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
dạ thưa cụ pono ,máy nguyên bản khi em đến xem chưa động chạm gì ạ , hệ thống theo em nghĩ là sạch vì khi xả dầu cũ ra thay dầu vẫn còn đẹp và lọc vẫn sạch lắm ạ . em nghĩ em nó chỉ bị đau đầu dẫn tới nghẹt mũi thôi ,nhưng nghẹt ở chỗ nào thì em cũng chưa được rõ lắm kính mong các cụ chém thêm cho em vài phát nữa thật đau để em khai thông được bệnh cho em nó ạ

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
dạ thưa cụ nờ khi xả dầu ra thay thì dầu chảy ra ồng ộc như lợn bị cắt tiết nên em nghĩ ko sao , bơm khi chạy được áp vẫn được 25kg có lẽ chưa hỏng cụ nhỉ còn ngăn kéo thì vẫn chia dầu đến các số bình thường cụ ạ , bằng chứng là các số vẫn di chuyển bình thường ạ . em đang nghĩ liêu khi dầu được bơm vào các số rồi hồi về bôi trơn các bánh răng lai bơm ở đuôi bánh đà trục cơ trước khi hồi về bụng hộp số có ảnh hưởng gì tới quá trình tuần hoàn của dầu không các cụ

Mr.Pono

Pờ Nờ
Em đang nghĩ liêu khi dầu được bơm vào các số rồi hồi về bôi trơn các bánh răng lai bơm ở đuôi bánh đà trục cơ trước khi hồi về bụng hộp số có ảnh hưởng gì tới quá trình tuần hoàn của dầu không các cụ
Tất nhiên là ko rồi.

Bệnh này chỉ là đoạn "hút" thôi. Cụ cứ mổ mà kiểm tra đi

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
vâng thưa cụ , sau khi kiểm tra hết đường hút ko bị sao em mới chú ý đến đường hồi của bơm ,sau khi bơm lên ngăn kéo đến hộp số rồi hồi về bôi trơn khớp lai đuôi động cơ rồi mới hồi về bụng hộp số , trên ngăn khớp lai đuôi động cơ có một lỗ thông hơi giúp cho dầu sau khi về bôi trơn được tuần hoàn về hộp số nhanh nhưng khi em sờ đến nó thì nó đã bị bụi bẩn bịt kín từ khi nào rồi làm cho dầu khi về đó bị tuần hoàn chậm lại dẫn đến hụt dầu ở hộp số khiến bơm ko hút được dầu nên máy cứ bị như vậy cụ ạ .

Mr.Pono

Pờ Nờ
vâng thưa cụ , sau khi kiểm tra hết đường hút ko bị sao em mới chú ý đến đường hồi của bơm ,sau khi bơm lên ngăn kéo đến hộp số rồi hồi về bôi trơn khớp lai đuôi động cơ rồi mới hồi về bụng hộp số , trên ngăn khớp lai đuôi động cơ có một lỗ thông hơi giúp cho dầu sau khi về bôi trơn được tuần hoàn về hộp số nhanh nhưng khi em sờ đến nó thì nó đã bị bụi bẩn bịt kín từ khi nào rồi làm cho dầu khi về đó bị tuần hoàn chậm lại dẫn đến hụt dầu ở hộp số khiến bơm ko hút được dầu nên máy cứ bị như vậy cụ ạ .
Cài này phải gọi là "bị ép" chạy chậm do "áp suất tăng" của HƠI.

Kèm theo cái này là hiện tượng hộp số rất nhanh bị nóng.

Mần như cái màu đỏ dưới này bắt được ngay

cụ rút que thăm dầu lúc chạy bình thường và lúc "chân chậm" xem khác nhau ko

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
vâng cụ pono dạy chí phải , cũng may mà chủ máy gọi em đến sớm chứ khi em đến đã thấy họ đang tháo các đăng để hạ hộp số xuống cụ ạ , cảm ơn các cụ đã giúp em có thêm kinh nghiệm ạ .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên