các cụ chỉ giúp em với ạ

ca_chep_hong
Bình luận: 12Lượt xem: 1,622

ngocanh_102

Tài xế O-H
1: Cầu chì Công tắc khởi động, không rõ cái này là cái gì
2: Cầu chì Rơ le khởi động, đoán là con rơ le 4 chân
3: Cầu chì Radio, châm thuốc lá
4: Cầu chì dự phòng
5,6 : không rõ
7: Cầu chì cụm Đèn sau
8: Cầu chì Rơle đèn kích thước trước
9: Cầu chì Rơ le đèn đầu, tức là đèn pha cos
10: Cầu chì đèn đầu phải
11: Cầu chì đèn đầu trái
12: Cầu chì đèn kích thước phải
13: Cầu chì đèn kích thước trái
14: Cầu chì Quạt điều hòa không khí, chắc là quạt giàn lạnh
15: Cầu chì dự phòng
16: không rõ
17: đoán cái này là cầu chì bộ làm nóng nước của két sưởi, dùng để sưởi ấm
18: không rõ
19: Cầu chì đèn kích thước bên góc
20: cầu chì dự phòng
21: cầu chì đồng hồ, đoán là bảng đồng hồ táp lô
22: Cầu chì máy phát
23: Cầu chì ECU động cơ
24: Cầu chì Rơ le dừng động cơ, không rõ đây là con rơle gì
25: cầu chì dự phòng
26: không thấy rõ chữ, đoán là đồng hồ tốc độ, radio gì đó
27: đoán là cầu chì của cục nháy đèn xinhanh
28: cầu chì đèn trần
29: Cầu chì đèn đỗ xe
30: Cầu chì ECU động cơ
31: Cầu chì dừng động cơ, không rõ đây là loại gì
32: cầu chì đèn sương mù
33: Cầu chì két sưởi, không rõ cái này là cái gì
34: Gạt mưa
35: Đèn phanh
36: Còi
37: không rõ

ca_chep_hong

Tài xế O-H
thaks bác ngocanh_102 đã nhiệt tình giúp đỡ . theo em nghi thì cầu chì 4 15 20 25 chắc không phải cầu chì dự phòng vì thường thì cầu chì dự phòng sẽ ở 1 hàng liền nhau và có chữ SPAPE FUSE . có gì không phải các bác chỉ bảo em với

luckyboy270993

Tài xế O-H
Hình như cầu chì số 5 là bên điều hò hay sao ak. còn số 6 là cầu chì của hệ thống phanh ak theo em là vậy không biết có đúng hay không xin bác đừng cười .

ngocanh_102

Tài xế O-H
Cụ cho hỏi cái này của xe nào đó ạ. Mình nghĩ cụ cứ rút hết đám cầu chì đó ra, cho xe nổ, mà nó nổ bình thường thì chắc nó là cầu chì dự phòng cụ ạ. Mình quan sát thì thấy nó cũng có 1 dãy cầu chì dự phòng bên cạnh rồi nên cái này cũng hơi khó hiểu. Chắc trong sách hướng dẫn hoặc sửa chữa có nói cái này, cụ xem lại xem. Cụ cũng có thể dùng đồng hồ hoặc bóng đèn thử, một đầu cho vào mát, đầu kia chích vào đầu trên của cầu chì để xem có nguồn cấp cho nó hay không. Cũng có thể rút cầu chì ra rồi dùng đồng hồ hoặc bóng đèn chích vào 2 giắc cắm cầu chì trên hộp để xem thử. Mình nghĩ cũng không quá quan trọng, kiểm tra hư thì thay thôi cụ ạ :)

tuandienvbhp

Tài xế O-H
cụ ơi cái này đơn giản mà, cụ sớt trên mạng lúc là a thôi, chịu khó vào google chrome dịch tí là được mà, cu sẽ nhớ nó hơn. chịu khó cụ nhé

tantuanmc

Tài xế O-H
cầu chì số 7 em dịch ra là đèn trở lại bác NGOCANH_102 dịch là cụm đèn sau . cho em hỏi chính xác thì là đèn gì ở phía sau vậy ạ
cầu chì số 7 là đèn lùi cụ ạ.khi cụ vào số lùi thì nó đóng công tắc ở hộp số để sáng đèn.còn số 5 là cầu chì của lốc điều hòa.số 6 là rơle thời gian để điều khiển sấy nóng động cơ và đèn báo phanh locke trên bảng taplo.còn cái cầu chì 37 là hệ thống phanh khí xả khi xuống đèo dốc(em hay gọi là cái ngắt bô).cái này là bảng cầu chì của hino đúng không cụ

ngocanh_102

Tài xế O-H
cầu chì số 7 là đèn lùi cụ ạ.khi cụ vào số lùi thì nó đóng công tắc ở hộp số để sáng đèn.còn số 5 là cầu chì của lốc điều hòa.số 6 là rơle thời gian để điều khiển sấy nóng động cơ và đèn báo phanh locke trên bảng taplo.còn cái cầu chì 37 là hệ thống phanh khí xả khi xuống đèo dốc(em hay gọi là cái ngắt bô).cái này là bảng cầu chì của hino đúng không cụ

Câu trả lời của cụ này chuẩn đấy cụ chủ thớt ạ. Muốn kiểm tra cái cầu chì đó đúng như câu trả lời hay không thì cụ cứ bật lên rồi rút cầu chì và quan sát sẽ thấy mình đoán đúng hay sai, có gì đâu mà ngại. Thêm nữa là mỗi hãng nó có một số hệ thống khác nhau và cũng có thể cùng hệ thống nhưng nó ký hiệu tên cầu chì khác nhau, cụ nên cho biết xe gì hãng nào sẽ dễ giải đáp hơn ạ. Chỉ còn điều cuối mình muốn nói là cái cầu chì số 37, tên đầy đủ của nó là EXHAUST BRAKE: nghĩa là hệ thống phanh bằng khí xả, chi tiết cụ tham khảo link dưới:
http://www.oto-hui.com/diendan/f514...ay-may-ban-va-no-hoat-dong-ra-sao-149290.html
Cái này mình không rõ lắm, chỉ biết chút chút là nó sẽ chặn đường thải lại để hãm động cơ. Sở dĩ người ta làm cái này vì khi đi đường đèo dốc quanh co, nếu bác phanh nhiều lần thì má phanh, đĩa phanh, tang trống sẽ rất nóng dẫn đến bó phanh, lúc này sẽ dùng hệ thống phanh khí xả sẽ tránh được hiện tượng đó.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên