Tại sao phanh hơi lại sử dụng Cam S

luckyboy270993
Bình luận: 24Lượt xem: 2,412

luckyboy270993

Tài xế O-H

Thưa anh em tình hình là em đang có một thắc mắc nhỏ, em không hiểu tại sao người ta sử dụng cam S cho phanh hơi mà không phải là loại cam khác và lại đặt lệch tâm một khoảng em xin cảm ơn !

oto_lc

Tài xế O-H
chứ cam theo dạng phanh dầu cũng quay 2 chiều được mà cụ , cụ xem có phương án nào giúp em không ạ ?
hiệu quả khi phanh. Tránh tình trạng bị chống khi phanh(bị lộn quả đào) chẳng hạn.và rất nhiều yếu tố nữa nên nó mới được sử dụng phổ biến

phanminhnhat

Học việc

Thưa anh em tình hình là em đang có một thắc mắc nhỏ, em không hiểu tại sao người ta sử dụng cam S cho phanh hơi mà không phải là loại cam khác và lại đặt lệch tâm một khoảng em xin cảm ơn !
Vì đó là biên dạng tối ưu nhất rồi, cụ nếu tìm ra được biên dạng nào tốt hơn thì góp ý cho các hãng.

luckyboy270993

Tài xế O-H
Cụ có thể giải thích rõ hơn giúp em được không ạ , tối ưu là tối ưu về cái gì chứ . ví dụ như biên dạng hay lực tác dụng hay độ bền.....

vinh94oto@yahoo.com

Tài xế O-H
theo mình nghĩ thì người ta sử dụng cam chữ S mà không sử dụng cam khác là tại vỉ cam chữ S có kết cấu chắc chắn, phù hợp với điều kiện làm việc của phanh, khi làm việc và phanh thì trống phanh sinh ra nhiệt độ rất cao. nhiệt độ này sẽ truyền đến cam chữ S và làm cho cam nở ra! em nghĩ người ta làm cam chữ S để giảm hệ số giãn nở do nhiệt độ cao và chống bó cứng khi phanh!
người ta đặt lệch tâm 1 khoảng là vì khi phanh cam lệch tâm này sẽ lệch qua 1 khoảng tạo áp lực đè lên guốc phanh để phanh tốt hơn! ( theo em nghi là vậy đó. có gì sai các bác thông cảm nha!)

phanminhnhat

Học việc
Cụ có thể giải thích rõ hơn giúp em được không ạ , tối ưu là tối ưu về cái gì chứ . ví dụ như biên dạng hay lực tác dụng hay độ bền.....
Phanh hơi loại tang trống thì trước giờ người ta chỉ dùng 2 loại cơ cấu phanh là S-Cam và loại chêm:

Image003 2013-12-12, 10_04_50.jpg
Image001 2013-12-12, 10_03_44.jpg

Image002 2013-12-12, 10_03_58.jpg

Đến năm 1995 thì hầu như lọai chêm không còn sử dụng nữa do nhiều nhược điểm, đặc biệt là không điều chỉnh tự động được. Ưu nhược điểm của 2 loại chắc cụ cũng thấy được.
Em biết sơ thế thôi. Còn chi tiết về thiết kế như ứng suất, phân bố lực,...Em chưa thấy tài liệu.

luckyboy270993

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ ạ nhưng em mới hỏi một người có kinh nghiệm lâu năm thì bác ấy trả lời rằng : vì chất khí có thể nén được nên sử dụng phanh S thì tốc độ bung sẽ nhạy hơn và phanh S thường sử dụng trên các xe tải hay xe khách lớn , nên sẽ chịu lực tác dụng từ các má phanh rất lớn làm cam dễ mòn và vỡ nên lam cam chữ S .như quả trứng gà thì không thể dùng tay bóp vỡ từ trên xuống nên cam chữ S áp dụng hiện tượng này vào trong ô tô . Không biết như vậy có hợp lý không ạ . mong các cụ cho ý kiến thêm để em còn học hỏi ạ .

vinh94oto@yahoo.com

Tài xế O-H
theo mình nghĩ thì sử dụng cam sai tâm chữ S thì kết cấu đơn giản, lực phân bố lên 2 guốc phanh đều hơn. do kết cấu hình lượn sóng nên tạo ra hiệu suất phanh lớn hơn.
do cam này kết cấu theo kiểu hình lượn song nên ít tạo ra ứng suất khi làm việc....

luckyboy270993

Tài xế O-H
còn việc cam S lệch tâm r=theo mình nghĩ cũng gần giống như cụ , khi quay thì cam quay không đều nên sẽ bị lệch nên làm lệch tâm để hạn chế hiện tượng phanh mòn không đều và hiệu quả phanh giảm xuống , không biết có đúng không ạ mong các cụ chỉ giáo thêm.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên