Điều hòa xe đầu kéo Mỹ áp Thấp bị âm

Realman0101
Bình luận: 33Lượt xem: 5,799

tuanhaitin

Tài xế O-H
Em dang làm xe đầu kéo mỹ,thay hết ống su + loc + dàn nóng + 2 van tiết lưu, nhưng khi sạc gas vào xảy ra hiện tượng áp suất thấp ( Âm ) dẩn đến k lạnh, mong các bác giúp đỡ
- Bác xem hút chân không Ok không? Khả năng hút chân không không đạt, còn nước trong hệ thống gây nghẽn van tiết lưu. Bác không nói rõ tình trạng hệ thống trước khi thay những phụ tùng trên.

Realman0101

Tài xế O-H
Xe lúc trước k sử dụng lạnh 1 thời gian dài, block còn được,về việc hút chân không thì em đảm bảo ok ( tại em làm nghề khá lâu rồi ) em chỉ thắc mắc vì sao giàn nóng lại nóng 1/2 giàn ( mà giàn này là giàn mới ) k lẽ bị tắc.?

tuandienvbhp

Tài xế O-H
Xe lúc trước k sử dụng lạnh 1 thời gian dài, block còn được,về việc hút chân không thì em đảm bảo ok ( tại em làm nghề khá lâu rồi ) em chỉ thắc mắc vì sao giàn nóng lại nóng 1/2 giàn ( mà giàn này là giàn mới ) k lẽ bị tắc.?
vậy thì giần nóng có vấn đề rồi cụ ơi, khi giàn nóng có hiện tượng như vậy, thì bên đồng hồ áp suất thấp sẽ về 0 thôi cụ à, và khi giần nóng như vậy cụ sờ đường ống cáo áp từ giàn nóng lên phin lọc sẽ có hiện tượng lanh lạnh chứ ko phải là ấm nữa, nếu đúng hiện tượng như em mô tả , thì cụ thay giàn nóng đi nhé, chúc cụ thành công

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Giàn nóng và giàn lạnh mới tắc do mạt là chuyện cũng khá bình thường cụ ạ. ko phát hiện sớm còn đi cả van lẫn lốc ấy chứ . tắc rồi thì cũng thay phin lọc đi cụ ạ

ykmlhanam

Tài xế O-H
cụ kiểm tra lại cho em mấy cái ống cụ ép có ok không nhé ! có trường hợp đầu cốt ống cao áp ép căng quá nên bẹp không đủ tiết diện lưu thông của ga nên xảy ra hiện tượng đó !

minhduc1208

Tài xế O-H
nói chung vấn đề của cụ ở đây có rất nhiều thứ phải kiểm tra lại:
-thứ nhất: ép ống có ok là không bị móp không?
-thứ hai: giàn nóng nếu nóng 1 nửa thì phải kiểm tra lại xem vì có thể là 1 nửa nóng hơn còn nửa kia phải âm ấm(cụ cho em hỏi là nửa còn lại cụ có thấy lạnh không?)
-thứ ba : van thay mới rồi do bị mạt hay cái gì đó bẩn ví dụ như cục đất hay mạt cao su trong đường ống chạy tới vẫn tắc như thường.
và cuối cùng em nhớ không nhầm là em xe đầu kéo mỹ thì nạp khoảng 1,8 kg gas thì phải đó ah.
cụ giải quyết được các vấn đề đó chắc chắn cụ sẽ làm thành công

minhduc1208

Tài xế O-H
vậy thì giần nóng có vấn đề rồi cụ ơi, khi giàn nóng có hiện tượng như vậy, thì bên đồng hồ áp suất thấp sẽ về 0 thôi cụ à, và khi giần nóng như vậy cụ sờ đường ống cáo áp từ giàn nóng lên phin lọc sẽ có hiện tượng lanh lạnh chứ ko phải là ấm nữa, nếu đúng hiện tượng như em mô tả , thì cụ thay giàn nóng đi nhé, chúc cụ thành công
em nghĩ em này không phải ở giàn nóng bị tắc đâu ah.vì với 1 người thợ như bác đây đã làm lạnh khá lâu rồi se thừa biết là nếu tắc giàn nóng thì đường cao áp phin sẽ lạnh nhưng hiện tượng bác ấy đưa ra không có dữ liệu như vậy hay bác chủ thớt cho thiếu dữ liệu ah?

thanhthe_2015

âm là tắc rồi, tức đường hồi đang là chân không. mà có chân không bên hạ áp thì cụ nên xem lại từ van tiết lưu ngược lại. giàn lạnh có tắc thì cũng sẽ rất khó tắc cứng để áp về âm. Mà tắc cả 2 van tiết lưu mới thì cũng rất hiếm, tắc 1 van thì cũng đâu thể âm được. vậy cụ xem lại từ đó. Phin lọc, giàn nóng, ống nhôm, cao su. Giàn nóng chỉ nóng 1 nửa cũng chưa nói trước được gì, vì giải nhiệt tốt, thiếu gas thì phần sau giàn nóng cũng ko nóng là chuyện bình thường. Cụ nên tháo ra, thổi thông xem cái nào bí, cái nào tắc để xử lý thôi.
Tắc phin, giàn nóng thì phần sau nó sẽ lạnh, ẩm ướt. Nhưng tắc trước giàn nóng thì nó không hẳn sẽ lạnh như thế :D . vấn đề của cụ là loại trừ để xem em nó bị sao :D .
Em chém! Mong cụ làm xong cho anh em cái kết quả nhé! :D

thanhthe_2015

Em dang làm xe đầu kéo mỹ,thay hết ống su + loc + dàn nóng + 2 van tiết lưu, nhưng khi sạc gas vào xảy ra hiện tượng áp suất thấp ( Âm ) dẩn đến k lạnh, mong các bác giúp đỡ
Cụ lưu ý lần sau đăng chủ đề phải ghi rõ mục đích, loại xe, hiện tượng nhé. Ví dụ : Điều hòa xe đầu kéo Mỹ không lạnh, hay Điều hòa xe đầu kéo Mỹ áp Thấp bị âm,... Không lập topic với những tiêu đề : các cụ giúp với, cứu em với,cần cao thủ giúp,...

P/S: Cụ nào sửa được tiêu đề sửa lại giúp em nhé! Em bị lỗi không sửa được!

Realman0101

Tài xế O-H
Xin lỗi mọi người vì không đưa tiêu đề . Phin lọc em thay mới rồi,lúc đầu em nghĩ van tiết lưu bị hỏng nên em cũng đã thay mới, nếu tắc dẫn tới âm đường áp thấp chắc chắn nó sẽ bị lạnh ngay chổ đó, gas thì mình nạp từ từ -->đủ-->dư cũng vậy.

tranduyhieu

Tài xế O-H
(Xin lỗi mọi người vì không đưa tiêu đề . Phin lọc em thay mới rồi,lúc đầu em nghĩ van tiết lưu bị hỏng nên em cũng đã thay mới, nếu tắc dẫn tới âm đường áp thấp chắc chắn nó sẽ bị lạnh ngay chổ đó, gas thì mình nạp từ từ -->đủ-->dư cũng vậy.)
bác cho em hỏi vậy đường cao áp của bác đo được bao nhiêu?áp suất âm sao bác biết đủ ga???:(

Realman0101

Tài xế O-H
Xe đầu kéo áp cao k cần quan tâm lắm bác à. Bác hỏi sạc ntn biết đủ gas thì em k biết trả lời sao, em sạc gas xe nào cũng theo cảm nhận thui . Ít ai làm nghề mà k nhận biết được bác à.

iwillwin_3010

Tài xế O-H
tắc dàn nóng và phin lọc thì đường ống cao áp dẫn tới van tiết liêu sẽ lạnh . bác nên kiểm tra lại dàn lạnh van tiết lưu nhé . thường thì bị kẹt hặc dàn lạnh bị tắc . khả năng đường ống bị là thấp vì nếu ép ống lỗi thì bị ngay khi nạp gas song còn nếu tắc do bẫn ở ống thì dàn và phin lọc tắc trước bác ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên