Thắc mắc nguyên lý tiết chế Matit

anhnoi.oto
Bình luận: 6Lượt xem: 1,094

oto_lc

Tài xế O-H
Hôm nào e có xem a thợ tháo tiết chế máy phát con Matit, e nhìn thấy tiết chế có giắc 2 chân e đoán 1 là L và IG, nh bác nào có thể cho e cách kiểm tra xem nó tốt hay hỏng. Còn loại của Toyota thì e biết cách kiểm tra nh con này thì chịu.
theo em cụ có thể dùng đồng hồ ạ năng kiểm tra nguồn ra của máy phát hoặc kiểm tra sức hút khi máy phát hoạt động. Đấy là ý kiến của riêng em. Mong các cụ chém tiếp cho em biết thêm

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình tham khảo tài liệu của Lanos thì con tiết chế của nó có 2 chân là L và IG, mình đoán trên Matiz chắc cũng vậy. Nếu máy phát không tốt thì cứ ưu tiên kiểm tra các phần Roto, Stato, Chỉnh lưu, Chổi than. Kiểm tra có điện áp đến tiết chế khi bật khóa hay không. Nếu mọi thứ đều ổn thì thay tiết chế cụ ạ. Mình cũng không có kinh nghiệm thực tế nên cũng không rõ là khi cấp dương vào IG thì roto có hút không. Nếu đã biết chân thì cụ cứ mạnh dạn cấp nguồn dương và âm vào tiết chế rồi xem thử, cũng không đến mức cháy đâu cụ.

quanvancuong

Tài xế O-H
Mình tham khảo tài liệu của Lanos thì con tiết chế của nó có 2 chân là L và IG, mình đoán trên Matiz chắc cũng vậy. Nếu máy phát không tốt thì cứ ưu tiên kiểm tra các phần Roto, Stato, Chỉnh lưu, Chổi than. Kiểm tra có điện áp đến tiết chế khi bật khóa hay không. Nếu mọi thứ đều ổn thì thay tiết chế cụ ạ. Mình cũng không có kinh nghiệm thực tế nên cũng không rõ là khi cấp dương vào IG thì roto có hút không. Nếu đã biết chân thì cụ cứ mạnh dạn cấp nguồn dương và âm vào tiết chế rồi xem thử, cũng không đến mức cháy đâu cụ.
cháy thì đến ốm bác ạ

nightmare.46

Tài xế O-H
theo em thi cấp nhầm dương vao chan l thì khả năng tiết chế bốc khói cao lắm ạ! muốn xác định 2 chân này bác nên dùng đèn thử ạ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên