các bác cho hỏi về giảm sóc của xe máy

M
Bình luận: 17Lượt xem: 2,077

myk11022

Tài xế O-H
các bác cho hỏi là cách bảo dưỡng giảm sóc trước .khi lúc mình ấn ty kicskj xuống thì đổ dầu vào mình kéo lên rồi thả lò xo hay là: vừa cho lò xo vừa kéo lên vậy các bác chỉ giáo zùm
Theo kinh nghiệm của e là kéo lò xo rồi đổ dầu vào... làm như vậy dầu tràn sẽ đều và áp suất thẩm thấu sẽ lớn hơn...

mk4you

Tài xế O-H
đổ dầu thì mình đổ vào cái mưc có gờ nằm trong thân ty là đc.chứ mình chơi cách thả lò xo vào rồi kéo ty lên toàn bị trào dầu.mà cách kéo ty lên cho lò xo sau vào không biết cách nào khả quan hơn tại mình đang học mà 2 ông thầy mỗi ông bảo 1 kiểu nên cũng khó.ông thì bảo cho lò xo rồi kéo ty thật nhanh. ông kia thì nói kéo ty rồi thả lò xo sau

canhoto

Tài xế O-H
Chào các cụ em có thông số của mấy xe đăng lên cụ xem tham khảo được không (tất cả khi đổ dầu đều không cho lò xo cụ ah). Em này là xe sirius

Tiếp là em Dream

Rồi em Airblade

canhoto

Tài xế O-H
Em Air blade
em Click nữa
Nói chung là mỗi xe thông số lại khác nhau cụ ah, chả xe nào giống xe nào nên cũng hơi mệt.

ongnhunHP7

Tài xế O-H
Trên Đây là những bài hướng dẫn còn mang tính " cục bộ " . chỉ để tham khảo cho người đi xe của hiệu nhất định .
Nhưng khi nhà thiết kế & chế tạo thì có quy luật chung THỂ TÍCH CẦN cho tất cả các loại giảm xóc _ KHÔNG AI LÀM VIỆC THEO KIỂU "NHỚ " TỪNG THÔNG SỐ CHO MỔI LOẠI XE !!

** Bạn có thể đọc thêm nhà sáng chế hệ nhún ASB _ CHỐNG TRƯỢT NGANG ( gần giống chống bó phanh của ABS ) của tg là người VIỆT

canhoto

Tài xế O-H
Trên Đây là những bài hướng dẫn còn mang tính " cục bộ " . chỉ để tham khảo cho người đi xe của hiệu nhất định .
Nhưng khi nhà thiết kế & chế tạo thì có quy luật chung THỂ TÍCH CẦN cho tất cả các loại giảm xóc _ KHÔNG AI LÀM VIỆC THEO KIỂU "NHỚ " TỪNG THÔNG SỐ CHO MỔI LOẠI XE !!

** Bạn có thể đọc thêm nhà sáng chế hệ nhún ASB _ CHỐNG TRƯỢT NGANG ( gần giống chống bó phanh của ABS ) của tg là người VIỆT
Cụ xem lại mấy bức ảnh e đăng cụ sẽ thấy chả có quy định chung về thể tích nào cả, nếu có thì chỉ là sự giống nhau của các dòng xe(có dung sai nhưng không nhiều). Ví dụ như wave s, wave rs , .... Rồi các đời air blade thì giống nhau, các đời lead giống nhau,.... Mong các cụ đóng góp thêm.

ongnhunHP7

Tài xế O-H
Cụ xem lại mấy bức ảnh e đăng cụ sẽ thấy chả có quy định chung về thể tích nào cả, nếu có thì chỉ là sự giống nhau của các dòng xe(có dung sai nhưng không nhiều). Ví dụ như wave s, wave rs , .... Rồi các đời air blade thì giống nhau, các đời lead giống nhau,.... Mong các cụ đóng góp thêm.
Chào bác .

Như đã viết hướng dẫn trên hình của hãng chỉ mang " cục bộ " . Người nắm quy luật không cần nhớ thông số nào cả , tất cả Giảm xóc đều có 1 quy luật chung về cách chăm nhớt _ thể tích ở đây không phải là số lượng mà tính trên tỷ lệ dung tích dầu + thể tích không khí + diện tích chiếm chổ của lò xo và phụ kiện bơm nhớt và hành trình nhún .

*Có khác nhau là dung sai của lổ xylanh và bạc bơm nhớt mà người nhiều kinh nghiệm sẽ có " gia giảm " độ nhớt khác nhau cho phù hợp dung sai đó . Để đạt kết quả tối ưu .

** cần nói thêm các đời Airblade mặc dù có hình thức bên ngoài giống nhau nhưng bên trong có sự cải " sửa " 4 kết cấu khác nhau ...

ongnhunHP7

Tài xế O-H
Chào các bác

Không ai cho lò xo vào trước vì sẽ che khuất tầm nhìn _ Ngoại trừ trường hợp đã biết trước thể tích cần cho vào đong đếm từ ly bên ngoài

mk4you

Tài xế O-H
nhưng mà nếu đổ dầu xong kéo ty lên thế thì sợ dàu sẽ chảy ra van tiết lưu .mà cách đổ dầu xong xong kéo ty lên rồi thả lò xo vào với cách đổ dầu cho lò xo vào và kéo ty thật nhanh thì các bác bảo làm thế nào. hiện giờ là 2 ông thầy dậy xe máy e 2 ông ý mỗi ông 1 cách như vậy

ongnhunHP7

Tài xế O-H
nhưng mà nếu đổ dầu xong kéo ty lên thế thì sợ dàu sẽ chảy ra van tiết lưu .mà cách đổ dầu xong xong kéo ty lên rồi thả lò xo vào với cách đổ dầu cho lò xo vào và kéo ty thật nhanh thì các bác bảo làm thế nào. hiện giờ là 2 ông thầy dậy xe máy e 2 ông ý mỗi ông 1 cách như vậy

Chào Bác .

Nguyên tắc của thủy lực là KHÔNG ĐƯỢC CHO KHÔNG KHÍ VÀO BÊN TRONG BUỒN ÉP _ ở trong nhún , bên trong van tiết lưu là buồng ép nên cần kéo lên kéo xuống vài lần sau khi chăm nhớt để không khí thoát hết ra ngoài . ( khi chưa cho nhớt vào thì toàn bộ bên trong lòng nhún là không khí )

Nên kéo ty lên cho dầu tràn vào bít hết các khoảng trống trong van tiết lưu là đúng kỹ thuật đó bạn .

( "Thầy" không phải là chân lý _ ĐỊNH LUẬT & QUY LUẬT mới là chân lý ).
Ngay cả ĐỊNH LUẬT & QUY LUẬT khi xét cũng phải tính đến HỆ QUY CHIẾU & ĐIỀU KIỆN KHÔNG GIAN ... nếu không đôi khi cũng sai tuốt !

Dang_Yamaha

Tài xế O-H
thấy ongnhunHP nói cũng khá nhiều. sao ông không nói cho mọi người biết toàn bộ quy trình và QUY LUẬT khi thay dầu mà không cần phải nhớ đời xe luôn đi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên