chia sẻ về xe toyota inova

B
Bình luận: 23Lượt xem: 3,861

baotohalong62

Tài xế O-H
chào các bạn mình muốn chia sẻ với các bạn về vấn đề ăn dầu máy xe inova,mình mới làm xong một xe inova 2008 tình trạng như sau .khi xe vào xưởng chủ xe yêu cầu kiểm tra xe bị ăn dầu máy , và cho biết cứ chạy khoảng 2000km châm thêm khoảng 0,5lits mình kiểm tra sơ bộ máy khô không có hiện tượng chảy dầu.hơi thừa có ít ống xả có hiện tượng dầu bám.chủ xe yêu cầu thay xéc măng..mình bảo chủ xe để mình tháo kiểm tra phớt gits(phớt supap) có thể do phớt này dẫn đến hao dầu máy...đầu tiên mình tháo cọc bình ,sau đó quay máy về máy một tháo nắp máy, hai trục cam tháo gits tháo phớt .mình thấy phớt bị nứt vỡ chứng tỏ bị lọt dầu,mình quyết định thay phớt là xong ...điều mình muốn chia sẻ cùng các bạn là không cần tháo mặt quy lát vẫn tháo thay phớt gits bình thường tiết kiệm thời gian ,tiết kiệm kinh tế vẫn đảm bảo ....nếu bạn nào có gặp trường hợp như trên, xin lưu ý quay máy lên điểm chết trên tháo làm hai máy (1-4 sau đó 2-3) riêng máy bốn hơi khó chút.các bạn cần lưu ý thước khi tháo bịt toàn bộ các lỗ thoát dâu, tránh tình trạng rơi đồ vào máy....mình đã làm thành công muốn cùng các ban thay phớt gits không cần tháo mặt quy lát ..

hoangkhoa

Tài xế O-H
chào các bạn mình muốn chia sẻ với các bạn về vấn đề ăn dầu máy xe inova,mình mới làm xong một xe inova 2008 tình trạng như sau .khi xe vào xưởng chủ xe yêu cầu kiểm tra xe bị ăn dầu máy , và cho biết cứ chạy khoảng 2000km châm thêm khoảng 0,5lits mình kiểm tra sơ bộ máy khô không có hiện tượng chảy dầu.hơi thừa có ít ống xả có hiện tượng dầu bám.chủ xe yêu cầu thay xéc măng..mình bảo chủ xe để mình tháo kiểm tra phớt gits(phớt supap) có thể do phớt này dẫn đến hao dầu máy...đầu tiên mình tháo cọc bình ,sau đó quay máy về máy một tháo nắp máy, hai trục cam tháo gits tháo phớt .mình thấy phớt bị nứt vỡ chứng tỏ bị lọt dầu,mình quyết định thay phớt là xong ...điều mình muốn chia sẻ cùng các bạn là không cần tháo mặt quy lát vẫn tháo thay phớt gits bình thường tiết kiệm thời gian ,tiết kiệm kinh tế vẫn đảm bảo ....nếu bạn nào có gặp trường hợp như trên, xin lưu ý quay máy lên điểm chết trên tháo làm hai máy (1-4 sau đó 2-3) riêng máy bốn hơi khó chút.các bạn cần lưu ý thước khi tháo bịt toàn bộ các lỗ thoát dâu, tránh tình trạng rơi đồ vào máy....mình đã làm thành công muốn cùng các ban thay phớt gits không cần tháo mặt quy lát ..
bác ơi hiệu quả kinh tế thì tính sao.mình thì ok nhưng đi làm thuê thì liệu chủ xưởng có ok.?

quanvancuong

Tài xế O-H
Phớt supap của tất cả các máy đều bị hỏng ah bác?
nếu chỉ 1 máy hỏng thì thay supap của máy đó có đc ko vậy
Bác thay cả supap nạp và xả ah?

xebo

Tài xế O-H
đi làm thêu mà làm như cụ thì xếp cho về chăn gà sớm,hihi làm thì rất hay, tiết kiệm nhưng chủ xưởng k đòng ý đau, với lại làm như thế cũng k an toàn lắm cụ àh,nhỡ mà thay xong k hết thì lại làm lần nữa àh, mất thời gian lắm cụ àh

bungati2012

Tài xế O-H
em ko phải admin chứ ko em cho cụ thêm xăng
những cách làm như này đều là sáng tao
nhưng cụ phải có dụng cụ thì mới ép lò so xuống để tháo và cho vào dễ dàng phải ko cụ nhỉ

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên

Phương pháp thay phớt gits súp páp mà không phải tháo mặt máy ra là rất hay rồi .Ta không nói đến lợi nhuận hay chi phí mà ở đây chúng ta bàn luận xem cụ nào có phương pháp tháo và kỹ thuật thay phớt súp páp mà không phải tháo mặt máy ra .Điều quan trọng là chia sẻ những phương pháp hay và tối iu nhất ,nhanh nhất ,tiết kiệm nhất , hiệu quả nhất để anh em trên diễn đàn học hỏi ,tích lũy thêm kinh nghiệm . Sin mời các cụ cùng chém cho xôm xôm diễn đàn ..Sin mời .

truongphonghp

Tài xế O-H
Xin cảm ơn sự chia sẻ của cụ. Nhưng theo em nghĩ nếu để kiểm tra cho việc xe đang có hiện tượng ăn dầu máy đó bác phải hạ máy ra kiểm tra tổng thể e nghĩ bác cắt bỏ công đoạn như vậy tất nhiên là sẽ tiết kiệm đc nhiều chi phí nhưng chưa chắc đã triệt để lý do là nếu mà phớt ghít nó kém chất lượng thì các phớt khác tuổi thọ của nó cũng đến thời kỳ khấu hao rồi. Bác làm vậy chỉ là vấn đề trước mắt làm đi làm lại không khéo lại tốn kém hơn chi bằng hạ luôn máy ra làm một thể mất công làm làm cho cẩn thận.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Xin cảm ơn sự chia sẻ của cụ. Nhưng theo em nghĩ nếu để kiểm tra cho việc xe đang có hiện tượng ăn dầu máy đó bác phải hạ máy ra kiểm tra tổng thể e nghĩ bác cắt bỏ công đoạn như vậy tất nhiên là sẽ tiết kiệm đc nhiều chi phí nhưng chưa chắc đã triệt để lý do là nếu mà phớt ghít nó kém chất lượng thì các phớt khác tuổi thọ của nó cũng đến thời kỳ khấu hao rồi. Bác làm vậy chỉ là vấn đề trước mắt làm đi làm lại không khéo lại tốn kém hơn chi bằng hạ luôn máy ra làm một thể mất công làm làm cho cẩn thận.

Mọi chia sẻ của cụ cũng là một điều bổ ính .Nhưng ở đây mình chỉ nói đến phương pháp tháo và lắp nhanh nhất thôi ,chứ không nói đến sự ăn nhớt do quá trình sự dụng để lại .Có những trường hợp đại tu máy ,thay toàn bộ hơi ,ống gits súp páp ,máy không tu bô tăng áp .Nhưng khi lắp lên chạy vẵn ăn nhớt mà nguyên nhân chính là phớt gits súp páp ( trường hợp này mình gặp cách đây độ 20 năm rồi ,lúc đó chưa có doang phớt đồng bộ cho động cơ mà mình đang làm cho nên lúc này chỉ mua bộ phớt gits ngoài mà phớt gits chỉ tương đối về kích thước thôi ) .Sin mời các cụ chém tiếp.

baotohalong62

Tài xế O-H
chào bạn mobilet chắc bạn hiểu về vấn đề ăn dầu máy của động cơ ở mức nào .trường hợp nào người thợ ứng dụng thay phớt súp páp trường hợp nào ta thay xéc măng,có bạn thắc mắc các phớt đầu đuôi trục cơ.thay rất đơn giản mình đã từng thay nhiều bộ xéc măng khi tháo kiểm tra sơ mi,xéc măng còn kín đảm bảo chạy tôt nhưng tháo rồi không nắp lại .mình mới nghĩ tới vieecjchir cần thay phớt súp páp là hết ăn dầu,mình đã thành công hai xe rồi muốn chia sẻ cùng ae. bác nào có thay nhớ thay cả bộ nhé...ae nào có ý kiến hay xin chia sẻ để mình có thêm kinh nghiệm..

TUBUI

Tài xế O-H
Bác chỉ cho anh em cách lắp lò xo, chén chặn móng ngựa lại với ạ.
em có cach 1 này em đã áp dụng và rất thành công!!!!! khi mặt mát ở trên xe thì ta không thể nào dùng cảo xú bắp được vì thế nên chúng ta sẽ lấy(tuýp bugi,quần gin)sau đó bác ráp lò xo ,chén chận vào và bác lấy quần gin quấn thật chặt theo hình xoắn ốc quanh đồ mở bugi và bác nén xuống chén chận theo chiều xoắn ốc và thế là móng hãm tự nó vào thôi,,,hahah dơn giản nhỉ

baotohalong62

Tài xế O-H
các bạn ah dụng cụ tháo gits rất đơn giản mình tự chế thôi. mình lấy một đoạn ống dài 100mm sau đó xẻ hai bên cho thành hai rãnh ,để nhìn thấy git (ống phải bằng chén chặn để không bị lọt) sau đó mình dùng tay pa côm (cái sỏ lỗ) để làm đồn bẩy ,tùy theo tư thế bẩy làm sao cho thuận để lấy git ra dễ giàng.khi nắp các bạn làm ngược lại ...

hatranvanha69

Tài xế O-H
em có cach 1 này em đã áp dụng và rất thành công!!!!! khi mặt mát ở trên xe thì ta không thể nào dùng cảo xú bắp được vì thế nên chúng ta sẽ lấy(tuýp bugi,quần gin)sau đó bác ráp lò xo ,chén chận vào và bác lấy quần gin quấn thật chặt theo hình xoắn ốc quanh đồ mở bugi và bác nén xuống chén chận theo chiều xoắn ốc và thế là móng hãm tự nó vào thôi,,,hahah dơn giản nhỉ
cách của bác rất đúng , nhanh , đơn giản và rất dể làm

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
các bạn ah dụng cụ tháo gits rất đơn giản mình tự chế thôi. mình lấy một đoạn ống dài 100mm sau đó xẻ hai bên cho thành hai rãnh ,để nhìn thấy git (ống phải bằng chén chặn để không bị lọt) sau đó mình dùng tay pa côm (cái sỏ lỗ) để làm đồn bẩy ,tùy theo tư thế bẩy làm sao cho thuận để lấy git ra dễ giàng.khi nắp các bạn làm ngược lại ...

Với phương pháp cụ làm tuy tạm ổn ,nhưng còn vấn đề nếu không cận thận trong khi tháo lò so thì súp páp sẽ tự tụt rơi xuống đỉnh pitong và khi lăp lại rất khó .Có cụ nào còn phương pháp tối iu nào hơn cho cách lắp lò so súp páp này thì sin mời hiến kế cho ae.Sin mời các cụ chém tiếp.

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Gởi Bác chủ dụng cụ chuyên dùng tháo phốt xupap. Có thể mua hay tự chế đều dùng được.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
- Gởi Bác chủ dụng cụ chuyên dùng tháo phốt xupap. Có thể mua hay tự chế đều dùng được.
Trên đây là hình ảnh của thiết bị chuyên nghiệp được tháo mặt máy ra khỏi xe .Cụ nào còn phương án tiếp theo mà không phải tháo mặt máy ra nhưng vẫn tháo và lắp được bộ phớt gits một cách an toàn nhất .Sin mời các cụ chém tiếp cho xôm nhé.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Trên đây là hình ảnh của thiết bị chuyên nghiệp được tháo mặt máy ra khỏi xe .Cụ nào còn phương án tiếp theo mà không phải tháo mặt máy ra nhưng vẫn tháo và lắp được bộ phớt gits một cách an toàn nhất .Sin mời các cụ chém tiếp cho xôm nhé.

duckhoa8693

Tài xế O-H
cách của bác lam f rất hay và nhanh em cũng đã làm cách đó được 4 năm rồi

tringuyen

Tài xế O-H
chưa hình dung dc bác ơi[DOUBLEPOST=1391660108,1391660000][/DOUBLEPOST]
bác chỉ cụ thể tháo ntn luôn đi bác vì cách này hơi khó tháo, lỡ tuột xích cam rồi sao thanks bác

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Bẩm các cụ !
Nhà cháu từng phụ cho bác thợ chính thay thế lò xo xupap cho xe Prado 2013 , do một số xe trong loạt sản xuất bị lỗi.
Dụng cụ nhà máy cấp cho như sau :
- 1 bộ cung cấp hơi : gồm 1 đồng hồ đo áp + 2 ống dẫn hơi lắp vừa với ren lắp bugi.
- 1 dụng cụ tháo móng hãm ( có nam châm )
- 1 dụng cụ lắp móng hãm. ( có nam châm + chốt giữ )
- 1 thanh sắt vừa với đầu xupap đã lắp móng hãm.

Nguyên lý làm việc như sau :
- Tháo nắp máy.
- Tháo bugi
- Hai ống dẫn hơi đc cấp áp suất hơi khoảng 3-4kg ( cái này e ko nhớ rõ lắm ) cho 2 máy nhằm mục đích giữ cân bằng máy.ko để máy quay dẫn đến trục khuỷu quay làm tụt áp suất dẫn đến xupap bị rơi xuống đỉnh piston.
- Tiến hành việc thay thế ở từng máy, làm công việc tương tự như ở các máy.

---
Bộ này thỳ hoàn toàn có thể chế đc,hình ảnh thỳ em xin nợ, nếu có điều kiện em xin chụp và gửi các cụ trong thời gian sớm nhất + tài liệu hướng dẫn quy trình thay thế !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên