Daewoo Lacetti 2007 bị rung giật

congtuxuthanh
Bình luận: 37Lượt xem: 9,592

congtuxuthanh

Tài xế O-H
hiện tại thì em đg làm con lacetty 2007 tình trạng xe hiện nay là rung giật tốc độ động cơ chỉ khoảng 514RPM, khi xe bị rung giật em rút đường áp suất chân không của MAP SENSOR thì máy êm hơn nhưng mùi xăng sống rất nhiều tốn xăng lắm. tuyệt nhiên xe không báo đèn check. dùng VG + EM em đã kiểm tra cảm biến trục cam, xung péc phun ok. tuyệt nhiên có xung của cảm biến trục cơ thì em thấy nó cũng bingf thường nhưng cụ nào có hình ảnh xung của cảm biến trục cơ lacetty 2007 cho em xin vơi để em so sánh. tiến hành vào sửa chữa thì em đã thay thế MAP mới xe vẫn thế. thử bơm xăng mới cả cum luôn vẫn không hết bệnh, thay tiếp đến bô bin. vẫn không hết bệnh, tiện có giàn péc phun thay luôn xe vẫn một bệnh cũ. sau đó em đã đo áp suất hơi cuối kỳ nén của từng máy đều như tiêu chuẩn. quá hoang mang luôn các cụ ạ mong các cụ chỉ giáo

danht

Tài xế O-H
cụ hỏi xem xe tự nhiên bị hay đã sủa chữa ở đâu rồi, nếu sửa chữa thì đã làm những j. rồi cụ kiểm tra buri, lọc săng, boobin, vệ sinh họng hút, kiểm tra các đường hơi, các giắc nối...xem sao. cứ giải quyết nhung cái đơn giản đã cụ à, rồi loại trừ dần. chúc cụ mau lành bệnh.

garahungduc

Tài xế O-H
thế là cụ dả thay thế gần hết cảm biến rùi chứ còn gì thế cụ dả mở buzi xem màu nó den dỏ gạch hay trắng cụ thử thay bộ buzi mới xem sao

tuandienvbhp

Tài xế O-H
hiện tại thì em đg làm con lacetty 2007 tình trạng xe hiện nay là rung giật tốc độ động cơ chỉ khoảng 514RPM, khi xe bị rung giật em rút đường áp suất chân không của MAP SENSOR thì máy êm hơn nhưng mùi xăng sống rất nhiều tốn xăng lắm. tuyệt nhiên xe không báo đèn check. dùng VG + EM em đã kiểm tra cảm biến trục cam, xung péc phun ok. tuyệt nhiên có xung của cảm biến trục cơ thì em thấy nó cũng bingf thường nhưng cụ nào có hình ảnh xung của cảm biến trục cơ lacetty 2007 cho em xin vơi để em so sánh. tiến hành vào sửa chữa thì em đã thay thế MAP mới xe vẫn thế. thử bơm xăng mới cả cum luôn vẫn không hết bệnh, thay tiếp đến bô bin. vẫn không hết bệnh, tiện có giàn péc phun thay luôn xe vẫn một bệnh cũ. sau đó em đã đo áp suất hơi cuối kỳ nén của từng máy đều như tiêu chuẩn. quá hoang mang luôn các cụ ạ mong các cụ chỉ giáo
cụ ơi cụ thử hỏi lái xe xem mấy ngày hôm trước có rửa máy không. dòng này hay bị như vậy lắm cụ à. trường hợp này xảy ra khi lái xe rửa khoang động cơ cho sạch ( hoặc vào đâu đó vệ sinh). cụ cho em hỏi thêm khi đạp chân ga máy có thoát ga không ạ. cụ theo dõi 1 2 hôm mà hiện tượng ngày 1 nặng hơn và đúng lái xe rửa khoang động cơ thì cụ báo cho em nó 1 cái hộp đen khác cụ nhé. chúc cụ thành công

congtuxuthanh

Tài xế O-H
cụ ơi cụ thử hỏi lái xe xem mấy ngày hôm trước có rửa máy không. dòng này hay bị như vậy lắm cụ à. trường hợp này xảy ra khi lái xe rửa khoang động cơ cho sạch ( hoặc vào đâu đó vệ sinh). cụ cho em hỏi thêm khi đạp chân ga máy có thoát ga không ạ. cụ theo dõi 1 2 hôm mà hiện tượng ngày 1 nặng hơn và đúng lái xe rửa khoang động cơ thì cụ báo cho em nó 1 cái hộp đen khác cụ nhé. chúc cụ thành công
xe này đẫ bị hơn tháng rồi tự nhiên bị. bu gi chắc chắn là đen rồi còn gì nữa cụ! vào hãng cũng chỉ test và trả về địa phương nói chung là khoai

congtuxuthanh

Tài xế O-H
mình cũng làm đc gần tuần rồi đấy con chưa ra gì cả, được cái chủ xe cũng biết tình trạng là khoiong dễ nên về chuyện thay thế phụ tùng thì thay gì cũng được nhưng mà thay hoài chẵng được nên cũng thấy nản

duytung1988

Tài xế O-H
a choe hỏi xe bị vậy ga lên có thoát không ạ ..xe rung rật ở mọi chế độ từ galanty đến tăng tốc cao có bị giật đều không ạ ..

hung dong anh

Tài xế O-H
Nếu xe của cụ ga nên vẫn thoát bình thường , quét lỗi không thấy báo gì , xăng thì vẫn ăn buzi đen thì cụ thay cái ECM cho e nó đi . Bệnh này mình dính rồi cũng kiểm tra và thay loạn như cụ . Chung kết là thay ECM .

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
xe của bác là Lacetti EX đúng không ah? bệnh của em này bác nên kiểm tra thêm
về phần cơ:bác nên kiểm tra dấu cam và vành răng phát xung tín hiệu của cảm biến trục khuỷu,tháo bô kiểm tra bộ than hoạt tính ngay dới cổ xả xem có tắc do bẩn không,kiểm tra lại áp suất nén của 4 máy xem có hiện tượng thông buồng không..
về phần điện: bác nên tháo dàn kim quay lên trên rồi đề máy kiểm tra xem có kim nào hoạt động không đúng không,đo thông mạch các chân từ các cảm biến về hộp gần bình,đo chân 5v,12v và mát ở các chân cảm biến, kiểm tra tại các vị trí nghi ngờ xem có hiện tượng bị cọ sát dẫn đến chập các dây tín hiệu với nhau,điều chỉnh cảm biến tỉ lệ A/F,cuối cùng mà không được thì nhờ 1 xe khác để đổi các cảm biến quan trọng và hộp ECM.
chúc bác thành công

congtuxuthanh

Tài xế O-H
thưa các cụ là em đã khắc phục được bệnh của em nó rồi nhưng vẫn không hiểu vấn đề là gì em đã rút cảm biến nhiệt độ gió ra và bịt ống gió lại thế là xe nổ ngon lành. cũng mệt mỏ rồi nên cho xe đi và nghiên cứu tiếp các cụ ạ. thay cảm biến mới không được đo thì tín hiệu ok cả. kiểu này tẩu hỏa nhập ma mất

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
thưa các cụ là em đã khắc phục được bệnh của em nó rồi nhưng vẫn không hiểu vấn đề là gì em đã rút cảm biến nhiệt độ gió ra và bịt ống gió lại thế là xe nổ ngon lành. cũng mệt mỏ rồi nên cho xe đi và nghiên cứu tiếp các cụ ạ. thay cảm biến mới không được đo thì tín hiệu ok cả. kiểu này tẩu hỏa nhập ma mất
Hiện tượng cụ rút cảm biến ra và xe chạy ngon tức là lúc này ECMcủa cụ đã chuyển sang chế độ mặc định .Cơ bản cụ phải kiểm tra dữ liệu xem cảm biến nhiệt độ gió có đúng với thực tế hiện tại không .Sau đó ta mới tính đến phần thay thế và sửa chữa .Chúc cụ mau khắc phục được hiện tượng trên .

congtuxuthanh

Tài xế O-H
Hiện tượng cụ rút cảm biến ra và xe chạy ngon tức là lúc này ECMcủa cụ đã chuyển sang chế độ mặc định .Cơ bản cụ phải kiểm tra dữ liệu xem cảm biến nhiệt độ gió có đúng với thực tế hiện tại không .Sau đó ta mới tính đến phần thay thế và sửa chữa .Chúc cụ mau khắc phục được hiện tượng trên
xe đã quay lại xưởng rồi cụ ạ! rút cảm biến nhiệt độ gió ra vẫn không được. mấy hôm nay bác lái xe rút ống chân không nối với MAP ra để xe chạy cho khỏi rung giật. nhưng mà tốn xăng lắm khoảng 12l

congtuxuthanh

Tài xế O-H
xe của bác là Lacetti EX đúng không ah? bệnh của em này bác nên kiểm tra thêm
về phần cơ:bác nên kiểm tra dấu cam và vành răng phát xung tín hiệu của cảm biến trục khuỷu,tháo bô kiểm tra bộ than hoạt tính ngay dới cổ xả xem có tắc do bẩn không,kiểm tra lại áp suất nén của 4 máy xem có hiện tượng thông buồng không..
về phần điện: bác nên tháo dàn kim quay lên trên rồi đề máy kiểm tra xem có kim nào hoạt động không đúng không,đo thông mạch các chân từ các cảm biến về hộp gần bình,đo chân 5v,12v và mát ở các chân cảm biến, kiểm tra tại các vị trí nghi ngờ xem có hiện tượng bị cọ sát dẫn đến chập các dây tín hiệu với nhau,điều chỉnh cảm biến tỉ lệ A/F,cuối cùng mà không được thì nhờ 1 xe khác để đổi các cảm biến quan trọng và hộp ECM.
chúc bác thành công
em nghĩ khi ga lên máy vẫn lên rất ngọt và bốc thì kim không vấn đề gì hiện tượng khim đái bậy là không thể có nên em không cần kiểm tra. điện 5v và 12v ổn cả. xa không có cảm biến A/F chỉ có con oxy thôi cụ ạ

congtuxuthanh

Tài xế O-H
em có một suy luận mới mong các cụ góp ý, khi rút đường chân không của MAP ra thì sẽ có lượng gió bù vào làm máy nổ êm hơn do vậy xe tình trạng xe đang bị hỗn hợp giầu nhiên liệu điều này xảy ra ở 2 khả năng thứ nhất là do bướm ga( loại này dùng motor không tải điều khiển bớm ga) các chế độ khác là dùng dây ga vì bướm ga góc mở bé nên thiếu air nhưng nếu góc mở bướm ga nhỏ thì lượng phun cũng phải nhỏ như vậy là có mâu thuẫn ở đây liệu có phải do bướm ga không mà chính xác có phải là do chế độ không tải không.
thứ hai là do cảm biến oxy làm sai thời điểm phun.

thohaui

Tài xế O-H
em có một suy luận mới mong các cụ góp ý, khi rút đường chân không của MAP ra thì sẽ có lượng gió bù vào làm máy nổ êm hơn do vậy xe tình trạng xe đang bị hỗn hợp giầu nhiên liệu điều này xảy ra ở 2 khả năng thứ nhất là do bướm ga( loại này dùng motor không tải điều khiển bớm ga) các chế độ khác là dùng dây ga vì bướm ga góc mở bé nên thiếu air nhưng nếu góc mở bướm ga nhỏ thì lượng phun cũng phải nhỏ như vậy là có mâu thuẫn ở đây liệu có phải do bướm ga không mà chính xác có phải là do chế độ không tải không.
thứ hai là do cảm biến oxy làm sai thời điểm phun.
Bệnh rồ ga là bệnh muôn thưở của Daewoo mà, bác thử cho vào hãng dùng máy của nó reset lại bướm ga xem sao?
Khi bác rút đường chân ko của cảm biến MAP thì ECM sẽ mặc định điều khiển phun ở chế độ toàn tải chứ ko phải là bù gió vào để tăng lượng phun

congtuxuthanh

Tài xế O-H
Bệnh rồ ga là bệnh muôn thưở của Daewoo mà, bác thử cho vào hãng dùng máy của nó reset lại bướm ga xem sao?
Khi bác rút đường chân ko của cảm biến MAP thì ECM sẽ mặc định điều khiển phun ở chế độ toàn tải chứ ko phải là bù gió vào để tăng lượng phun
xe không bị rồ ga đâu cụ! vấn đề mặc định chế độ phun em hiểu nhưng mà gió đi tắt qua đường ống nối với MAP vào sau bướm ga mà cụ.

bongua90

Tài xế O-H
Chào cụ em thấy cái bệnh rung giật này là bệnh muôn thủa và nan y của các em nó, nhưng em thấy cụ vẫn chưa vệ sinh họng hút, và kiểm trà buzi. Cụ cứ làm những bước đơn giản trước rồi loại bỏ dần dần cụ nhé!
Chúc em nó mau lành bệnh để cụ thảnh thơi làm bi thuốc.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên