Mazda3 Đài Loan 2006 lỗi hộp số.

K
Bình luận: 9Lượt xem: 2,281

mazda3 lỗi hộp số

• Số phiếu: 0 0.0%
  • v

Số phiếu: 0 0.0%

• Số lượng người bầu chọn
    0

kuop

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm con mazda3 đài loan đời 2006 nó bị lỗi hộp số.
Nó có hiện tượng là không đi được số 2 và số 4.
Em cắm máy kiểm tra thì thấy có 3 lỗi:
1.Tỷ số truyền số 2 không đúng.
2.Tỷ số truyền số 4 không đúng.
3.Van solenoid chuyển số 2 bị tắc.
Em xóa hết lỗi đi thì lại chạy được hết các số, nhưng chạy được 1 quãng là lại báo lỗi lại, em check lại thì chỉ có lỗi tỷ số truyền số 2 thôi.
Cho nên cầu chạy thì lúc đầu đi được tất cả các số nhưng được 1 lúc thì nó bỏ qua số 2 ( Chạy từ 1 lên 3 luôn rồi lên 4 ).
Em kiểm tra dầu mỡ, điện đóm đầy đủ.
Tháo hộp số kiểm tra thấy nó có 6 cái van solenoid( 4 cái van tuyến tính và 2 cái on/off .
4 cái van tuyến tính em cấp điện vào thì thấy nó nhảy tách tách. Còn 2 cái on/off em cấp điện vào không thấy hiện tượng j cả.
Hiện tại ông chủ xưởng em run tay không dám sửa tiếp mà khuyên khách thay hộp số.
E thì e đang lăn tăn muốn sửa nhưng không được kiểm tra tiếp.
Mong các cụ chém nhiệt tình giúp em.

Shinshinogi

Tài xế O-H
Bạn vệ sinh lại van đi số và thay dầu mới đi xem có hết lỗi không, thường thì bị bẩn van thôi ah, nếu bên bạn không làm được hoặc ngại không làm thì bên mình sang xử lý cho!

Check

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm con mazda3 đài loan đời 2006 nó bị lỗi hộp số.
Nó có hiện tượng là không đi được số 2 và số 4.
Em cắm máy kiểm tra thì thấy có 3 lỗi:
1.Tỷ số truyền số 2 không đúng.
2.Tỷ số truyền số 4 không đúng.
3.Van solenoid chuyển số 2 bị tắc.
Em xóa hết lỗi đi thì lại chạy được hết các số, nhưng chạy được 1 quãng là lại báo lỗi lại, em check lại thì chỉ có lỗi tỷ số truyền số 2 thôi.
Cho nên cầu chạy thì lúc đầu đi được tất cả các số nhưng được 1 lúc thì nó bỏ qua số 2 ( Chạy từ 1 lên 3 luôn rồi lên 4 ).
Em kiểm tra dầu mỡ, điện đóm đầy đủ.
Tháo hộp số kiểm tra thấy nó có 6 cái van solenoid( 4 cái van tuyến tính và 2 cái on/off .
4 cái van tuyến tính em cấp điện vào thì thấy nó nhảy tách tách. Còn 2 cái on/off em cấp điện vào không thấy hiện tượng j cả.
Hiện tại ông chủ xưởng em run tay không dám sửa tiếp mà khuyên khách thay hộp số.
E thì e đang lăn tăn muốn sửa nhưng không được kiểm tra tiếp.
Mong các cụ chém nhiệt tình giúp em.

Em dự là xe này bị dầu bẩn nên tắc van thôi. Khi hộp khiển van mở dầu cho ly hợp số 2, nếu van này bị tắc không mở dầu thì các lá ly hợp không truyền được mô men, dẫn đến cảm biến tốc độ đầu vào và đầu ra không đúng tỉ số truyền =>> Báo lỗi.
Trường hợp này cụ cứ kiểm tra kĩ bộ van, thay dầu mới em nghĩ là ổn thôi.
Chúc cụ may mắn!

kuop

Tài xế O-H
Chắc không đơn giản vậy chứ ạ. Vì xe này trước khi qua xưởng em thì cũng làm chỗ khác rồi ạ.
Cũng tháo van vệ sinh và thay dầu rồi. Các bác cho em hỏi cách kiểm tra van solenoid ntn ạ?
Em cấp điện 12v vào mà không thấy nó nhảy. Em nghi nó hỏng mà em chưa có kinh nghiệm cái này nên chưa dám khẳng định.

Shinshinogi

Tài xế O-H
Chắc không đơn giản vậy chứ ạ. Vì xe này trước khi qua xưởng em thì cũng làm chỗ khác rồi ạ.
Cũng tháo van vệ sinh và thay dầu rồi. Các bác cho em hỏi cách kiểm tra van solenoid ntn ạ?
Em cấp điện 12v vào mà không thấy nó nhảy. Em nghi nó hỏng mà em chưa có kinh nghiệm cái này nên chưa dám khẳng định.
Thường thì các van điện, các solenoi ít khi hỏng lắm ah, cụ kiểm tra lại mạch điện đi, và kiểm tra lại dầu nữa ah! điện áp cấp vào các van chỉ 5V thôi nhé, cụ đưa 12V khéo không lại cháy van đấy ah

kuop

Tài xế O-H
bạn kt cuộn dây van có bị đứt không, thang đo ohm của V.O.M
Báo cáo bác là em đã đo điện trở rồi. đều ok cả, nhưng em cấp điện 12v vào k thấy nó nhúc nhích. Em nghi nó bị kẹt. Cơ mà em cũng chưa ktra kiểu này bao giờ nên em cũng k dám khẳng định chắc chắn. ( em cấp điện 12v vào là có cơ sở hẳn hoi đấy ạ )

solenoid check.png

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Báo cáo bác là em đã đo điện trở rồi. đều ok cả, nhưng em cấp điện 12v vào k thấy nó nhúc nhích. Em nghi nó bị kẹt. Cơ mà em cũng chưa ktra kiểu này bao giờ nên em cũng k dám khẳng định chắc chắn. ( em cấp điện 12v vào là có cơ sở hẳn hoi đấy ạ )

View attachment 6827
van ON/OFF bác không thấy nó nhảy đừng nghĩ nó hỏng ah.cũng vì lăn tăn như bác mà em mất 2 ngày hỏi mua van của Focus.cuối cùng tháo cả nó ra mới hiểu tại sao.bác muốn kiểm tra van thì đo điện trở tương đương nhau là được.muốn biết van On/Off có hoạt động không thì dùng đến áp lực,có thể dùng khí nén ấy.van này luôn có 2 cửa vào và ra,bác cho áp lực vào phía đầu van của nó < thường thì đây là áp dầu vào,rồi cấp điện vào là sẽ biết nó có hoạt động hay không thôi ah.

kuop

Tài xế O-H
van ON/OFF bác không thấy nó nhảy đừng nghĩ nó hỏng ah.cũng vì lăn tăn như bác mà em mất 2 ngày hỏi mua van của Focus.cuối cùng tháo cả nó ra mới hiểu tại sao.bác muốn kiểm tra van thì đo điện trở tương đương nhau là được.muốn biết van On/Off có hoạt động không thì dùng đến áp lực,có thể dùng khí nén ấy.van này luôn có 2 cửa vào và ra,bác cho áp lực vào phía đầu van của nó < thường thì đây là áp dầu vào,rồi cấp điện vào là sẽ biết nó có hoạt động hay không thôi ah.
Cảm ơn bác đã cho em ý kiến quý giá.
Bác cho em hỏi là mấy con van tuyến tính em đo điện trở nó lớn hơn khoảng cho phép vài ohm thì có ảnh hưởng gì không ạ?

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Cảm ơn bác đã cho em ý kiến quý giá.
Bác cho em hỏi là mấy con van tuyến tính em đo điện trở nó lớn hơn khoảng cho phép vài ohm thì có ảnh hưởng gì không ạ?
nếu chỉ là vài ôm thì cũng không loại trừ khả năng đồng hồ của bác nó không chuẩn so với đồng hồ của NSX.em nghĩ không vấn đề gì.khi có những van giống y như nhau đó,bác hãy so sánh điện trở của chúng với nhau ấy.không có lý do gì mấy con đều hỏng cùng 1 lúc y như nhau.nếu có em nào có giá trị điện trở khác nhau quá nhiều mới quan tâm đến nó.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên