LÁI XE KHÔNG SAY XE

TUBUI
Bình luận: 6Lượt xem: 1,362

thengan

Tài xế O-H
Say tàu xe (hay là buồn nôn và nôn do say tàu xe) là một phản ứng bình thường trước những kích thích xảy ra khi đi tàu xe, mà bản thân không thích nghi được. Say tàu xe bao gồm tất cả các loại vận chuyển như: ô tô, tàu hỏa, máy bay, thang máy ,....

Nguyên nhân của chứng say tàu xe là do bộ phận nhạy cảm giữ thăng bằng trong tai bị kích thích khác thường, hoặc do não bộ nhận tín hiệu từ mắt nhưng không đồng nhất với tín hiệu từ tai (thí dụ đi tàu mà không có cửa sổ: tai cho biết đang di chuyển, trong khi mắt thì cho cảm giác là không di chuyển)
Đây là một dạng chóng mặt mà những triệu chứng tự động đóng vai trò chủ đạo, các triệu chứng gồm: buồn nôn, nôn ói, tái mặt, đổ mồ hôi, nhiều nước bọt, ngáp, khó chịu, thở sâu và mạnh....(khoa học nói thế)
,còn khi lái xe không say, ngồi phụ say... đây là vấn đề bình thường không chỉ riêng bác bị mà rất nhiều người cũng
tại sao lại như vậy? do khi bạn cầm lái bạn cảm nhận được tốc độ, chủ động được tốc độ xe nên bộ phận cân bằng động (y học gọi là Tiền Đình còn trên cn ô tô hình như nó là E S P )của tài xế hoạt động bình thường nên không say ... còn bạn ngồi phụ bạn sẽ không cảm giác được gì đi tàu,xe mà không có cửa sổ: tai cho biết đang di chuyển, trong khi mắt thì cho cảm giác là không di chuyển ...

vancong

Hết mình vì Ô hát!
Lên tàu xe thì nếu nói chuyện được thì nói, nếu thấy khó chịu thì nên nằm ngủ, không nên đọc sách báo vì ảnh hưởng tới mắt và dễ say xe hơn. Nên đội mũ (nón) để không khí lạnh từ máy điều hòa tiếp xúc trực tiếp lên vùng đầu. Dùng một số biện pháp dân gian: ngửi chanh, cam, quýt, gừng, bánh mì… bạn có thể ngửi, nhấm nháp, ngậm khi buồn nôn.

TUBUI

Tài xế O-H
hai commen của các cu thegan,văn công rất tuyệt thế là em đã rõ rồi em xin cám mơn hai bác có dịp hậu tạ sau
em đạ nhận được giúp đỡ vậy em sẽ không trả lời bất cứ commen nào nữa ở toppic này chào các cụ
thank@@@@@@@

Haik

Tài xế O-H
tình hình là khi em lái xe từ nam ra bắc thì khong có gì xảy ra còn khi em ngồi oto cho người khác chạy thì em hay bị say xe không biết có bi7 bệnh gì không nữa có cách nào khắc phục không xin các bác hiến cho e chút kế,,,,,
Em cũng vậy, nhất là ngồi xe mấy ông lái ẩu: hay phóng nhanh phanh gấp và lạng lách. Có lần đi Sapa, em lái suốt lượt ko sao, tới lúc về anh bạn thương hại bảo tao lái hộ, được khoảng 20 km thì em nôn thốc nôn tháo và lại phải thều thào: anh để em lái !
Còn về cách chống say là : bảo tài xế đi từ tốn, uống nước gừng, xát gừng vào thái dưong và xung quanh rốn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên