TOY Fortuner cần thảo luận

kia_service
Bình luận: 12Lượt xem: 3,155

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Tình hình vẫn như năm ngoái ,em lại thanh niên xung phong quăng pan mở hàng 2014 để kiếm mấy điểm thưởng còm của cụ Khoadongluc.

Tình hình là xưởng em đang có 1 con Fortuner 2013 ,máy xăng ,số tự động ,4WD.Xe nó bị lật vài vòng trên đèo.kéo về trong tình trạng bẹp toàn thân.Do bị đứt khá nhiều dây dợ nên không dám cắm cọc bình khi kiểm tu.Tạm thời kiểm tra phần động cơ OK.Cho tháo toàn bộ nội thất.

Sau khi làm xong đồng sơn ,lắp nội thất để hoàn thiện thì có một số vấn đề như sau:

1.Ấn công tắc báo nguy hiểm là cầu TURN cháy ,sau khi kiểm tra thì phát hiện ra là khi gạt signal bên lái thì cháy cầu chì.Đúng bên bị móp nặng.

2.Quạt gió dàn lạnh sau không chạy ,dù đã ấn đủ các công tắc cần thiết.

3.Đầu DVD không nhận tín hiệu điều khiển vô lăng ,kiểm tra phần setup của đầu không có phần setup cho vô lăng.Đầu JVC theo thông tin thì là của TOYOTA lắp theo xe chứ không phải chế choác.

Do đã lắp hết nội thất ,một số dây nhợ đi khá là ngoằn ngoèo ,lại không có sơ đồ mạch nên tạm để nó nằm đó ,xin ý kiến các cụ để sáng mùng 1 làm phát ăn ngay cho hên.Vạch một đoạn bó dây ra thì thấy nó cũng nhiều dây cùng cỡ cùng màu.

Cụ nào có sách quý ,có cao kiến giúp em lấy hên đầu năm đi ạ.

Chúc tất cả anh em năm mới đầy lộc lá.

emthichxipam

Tài xế O-H
Tình hình vẫn như năm ngoái ,em lại thanh niên xung phong quăng pan mở hàng 2014 để kiếm mấy điểm thưởng còm của cụ Khoadongluc.

Tình hình là xưởng em đang có 1 con Fortuner 2013 ,máy xăng ,số tự động ,4WD.Xe nó bị lật vài vòng trên đèo.kéo về trong tình trạng bẹp toàn thân.Do bị đứt khá nhiều dây dợ nên không dám cắm cọc bình khi kiểm tu.Tạm thời kiểm tra phần động cơ OK.Cho tháo toàn bộ nội thất.

Sau khi làm xong đồng sơn ,lắp nội thất để hoàn thiện thì có một số vấn đề như sau:

1.Ấn công tắc báo nguy hiểm là cầu TURN cháy ,sau khi kiểm tra thì phát hiện ra là khi gạt signal bên lái thì cháy cầu chì.Đúng bên bị móp nặng.

2.Quạt gió dàn lạnh sau không chạy ,dù đã ấn đủ các công tắc cần thiết.

3.Đầu DVD không nhận tín hiệu điều khiển vô lăng ,kiểm tra phần setup của đầu không có phần setup cho vô lăng.Đầu JVC theo thông tin thì là của TOYOTA lắp theo xe chứ không phải chế choác.

Do đã lắp hết nội thất ,một số dây nhợ đi khá là ngoằn ngoèo ,lại không có sơ đồ mạch nên tạm để nó nằm đó ,xin ý kiến các cụ để sáng mùng 1 làm phát ăn ngay cho hên.Vạch một đoạn bó dây ra thì thấy nó cũng nhiều dây cùng cỡ cùng màu.

Cụ nào có sách quý ,có cao kiến giúp em lấy hên đầu năm đi ạ.

Chúc tất cả anh em năm mới đầy lộc lá.

Năm mới chúc cụ may mắn mạnh khỏe nhiều tài lộc ,em xin phép được xông đất nhà cụ
https://www.mediafire.com/?7m47uk3ntm3ybgz
phần xinhan thì chắc là bị chập dây điện do xe bị lật nên mới cháy cầu chì turn thôi ,phần điều hòa sau nếu cụ kiểm tra các cầu chì ECU-IG và RR CLR mà ok thì em nghĩ chắc cũng có thể do dây điện bị đứt ngậm, rơle quạt giàn sau ,điện trở ,quạt ,công tắc quạt giàn sau bị ảnh hưởng do tai nạn lật xe vì toàn bộ cụm quạt giàn sau đều nằm gọn sát vách vỏ tôn sau phụ của xe nên rất dễ bị ảnh hưởng do va chạm
còn phần đài ko biết điều khiển vô lăng ko được thì điều khiển trực tiếp trên màn hình thế nào có ok ko ,công tắc phím vô lăng có ok ko ,cáp vô lăng còn ok ko ,dây điều khiển vô lăng cụ đã đo thông mạch xuống màn hình chưa ,như cụ tả là đã tìm trong phần setup ko có phần cài đặt vô lăng thì chứng tỏ là màn này ko cần phải cài đặt lại phím vô lăng khi bị rút giắc nguồn nuôi .Nếu các phần trên mà cụ đã kiểm tra ok rồi thì em ngĩ nguyên nhân có thể là do phần cứng của đài bị ảnh hưởng do tai nạn
Đầu năm xông đất nhà bác em có chém quá thì bác đừng gạch đá nha , mong hồi âm của bác để em còn học hỏi .Thân

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Năm mới chúc cụ may mắn mạnh khỏe nhiều tài lộc ,em xin phép được xông đất nhà cụ
https://www.mediafire.com/?7m47uk3ntm3ybgz
phần xinhan thì chắc là bị chập dây điện do xe bị lật nên mới cháy cầu chì turn thôi ,phần điều hòa sau nếu cụ kiểm tra các cầu chì ECU-IG và RR CLR mà ok thì em nghĩ chắc cũng có thể do dây điện bị đứt ngậm, rơle quạt giàn sau ,điện trở ,quạt ,công tắc quạt giàn sau bị ảnh hưởng do tai nạn lật xe vì toàn bộ cụm quạt giàn sau đều nằm gọn sát vách vỏ tôn sau phụ của xe nên rất dễ bị ảnh hưởng do va chạm
còn phần đài ko biết điều khiển vô lăng ko được thì điều khiển trực tiếp trên màn hình thế nào có ok ko ,công tắc phím vô lăng có ok ko ,cáp vô lăng còn ok ko ,dây điều khiển vô lăng cụ đã đo thông mạch xuống màn hình chưa ,như cụ tả là đã tìm trong phần setup ko có phần cài đặt vô lăng thì chứng tỏ là màn này ko cần phải cài đặt lại phím vô lăng khi bị rút giắc nguồn nuôi .Nếu các phần trên mà cụ đã kiểm tra ok rồi thì em ngĩ nguyên nhân có thể là do phần cứng của đài bị ảnh hưởng do tai nạn
Đầu năm xông đất nhà bác em có chém quá thì bác đừng gạch đá nha , mong hồi âm của bác để em còn học hỏi .Thân
Riêng phần điều khiển vô lăng em đã kiểm tra kỹ dây dợ.Phía sau nó có một cái hộp nhỏ khoảng 2*3cm ,thấy ghi là Steering Control.Nó có 3 dây đi vào đài.Em đoán để đồng bộ tín hiệu từ vô lăng xuống.Nhưng thấy đèn led của nó vẫn nháy khi ấn phím trên cục đó.Mà trong setup của đài không thấy có cài đặt vô lăng nên phân vân quá.

tuanhaitin

Tài xế O-H
Riêng phần điều khiển vô lăng em đã kiểm tra kỹ dây dợ.Phía sau nó có một cái hộp nhỏ khoảng 2*3cm ,thấy ghi là Steering Control.Nó có 3 dây đi vào đài.Em đoán để đồng bộ tín hiệu từ vô lăng xuống.Nhưng thấy đèn led của nó vẫn nháy khi ấn phím trên cục đó.Mà trong setup của đài không thấy có cài đặt vô lăng nên phân vân quá.
- Chào Cụ Service, Chúc mừng năm mới đến Cụ và gia đình nhiều sức khỏe, tài lộc.
- Dòng xe này không có cài đặt volang trong Đài. Trong Đài có chức năng kiểm tra hoat động của cụm công tắc vo lang. Cụ vào phần: service menu: chọn phần Funtion check/ setting: chọn panel and steering swich và thử hoạt động của cụm công tắc trên vo lang. Nếu không ok thì phải kiểm tra sửa chữa mạch điện cho cụm công tắc này.
upfile.vn/a8vd/1CF1E1C32A81E.tif Cụ thêm http//: phía trước đường link. Up dạng file này lên diễn đàn không được

hathele

Tài xế O-H
cụ thử kiểm tra cái này nhé, ở trên cụ emthichxipam đã đưa mạch nên rồi nên em không đưa nữa em thêm cái này thôi.

hecauto86

Tài xế O-H
cái xinhan thì bạn nên kiểm tra lại đường điện xinhan bên bị bẹp hông (chập mạch xinhan ra mát,,,)còn cái quạt giàn lạnh phía sau thì kiểm tra transito quat,,cực -.về phần đài thì nếu như cậu miêu tả đầu này do hangx lắp khuyến mại khi mua xe.hộp nhỏ bằng bao diêm cậu miêu tả là hộp CAN của đài ,nếu thao acquy lâu khi lắp lại ta phải cài lại cụm công tắc điều khiển trên vô lăng,(chỉ cần reset hộp can đó rồi ấn lần lượt các nút điều khiển trên vô lăng,trên hộp đó có nút nho để reset)..đầu năm chém các bậc cao thủ nhẹ tay lém đá nhe,,,,,HAPPY NEW YEAR...

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
e theo dõi thấy có cụ bảo là hỏng đầu là khả thi nhất. chắc xe lăn vài vòng làm hỏng do bị va đập mạnh. Ở đây toàn cao thủ e ko dám chém gì nữa.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.Em xin báo cáo kết quả như sau:
1.Cái cầu chì TURN cháy là do bị chạm dây + ra đèn xinhan lắp bên tai xe.Do thợ đồng lắp vào để trầy vỏ nhựa ,chạm ra thân xe.
2.Quạt dàn sau không chạy do mất mass từ công tắc Rear Cold xuống Relay quạt dàn lạnh sau.Giắc nhựa bị vỡ nên tụt chân tiếp xúc.
3.Riêng phần DVD em đã kiểm tra kỹ.Sau khi tham khảo ý kiến mấy lão chuyên DVD ,mấy lão phán chết cái hộp đồng bộ tín hiệu từ vô lăng xuống DVD.Hộp nhỏ màu xanh phía sau đài.Em chỉ khách lên cửa hàng đó thay ,không thấy họ quay lại nên chắc mẩm do nó ,dù vẫn chưa xác nhận lại.
Cảm ơn các cụ đã chém nhiệt tình.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên