Vios 2003-2004 Báo Lỗi P0012

manh_classic
Bình luận: 16Lượt xem: 5,017

manh_classic

Tài xế O-H
chào các cụ.hôm qua xưởng e làm con xe vios.nó bị chảy dầu phới đầu trục cơ.kiểm tra thay phớt mà k hết.xem kỹ lại nó bị mòn cổ trục khủy nên phải tháo trục ra làm lại cổ.đến chiều nay đã hoàn thành nhiệm vụ.nhưng khi nổ máy thì báo lỗi p0012.đại ka nhà e tìm mà chưa ra bệnh.do trời tối nên để lại ngày mai xử nốt.
e thì k có nhiệm vụ gì vì đang làm xe khác nên chưa biết đã làm những gì.nhưng vẫn mong các cụ góp ý để ngày mai cho e nó xuất xưởng!

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
chào các cụ.hôm qua xưởng e làm con xe vios.nó bị chảy dầu phới đầu trục cơ.kiểm tra thay phớt mà k hết.xem kỹ lại nó bị mòn cổ trục khủy nên phải tháo trục ra làm lại cổ.đến chiều nay đã hoàn thành nhiệm vụ.nhưng khi nổ máy thì báo lỗi p0012.đại ka nhà e tìm mà chưa ra bệnh.do trời tối nên để lại ngày mai xử nốt.
e thì k có nhiệm vụ gì vì đang làm xe khác nên chưa biết đã làm những gì.nhưng vẫn mong các cụ góp ý để ngày mai cho e nó xuất xưởng!
P0012 Camshaft position (CMP), intake/left/front, bank 1 -timingover-retarded.Cụ kiểm tra lại khâu đặt cam, cảm biến cam và VTTI

xebo

Tài xế O-H
e đoán là xe này tháo ra làm thay phớt và làm lại trục lúc lắp váo các cụ lắp cam chưa chính xác,hoặc là bộ vvt-i của cụ có vấn đề chứ k bị hỏng gì đâu,nếu đặt sai cam thì đề sẽ khó nổ,còn bộ vvt-i có vấn đề thì khi nổ sẽ có tiêng kêu đó cụ.tháo ra kt lại nhé,hihi

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Nó báo lỗi P1002, nhưng động cơ có rung giật khi chạy không tải không? Ngoài lỗi này có thêm lỗi nào khác không? nếu có thì kiểm tra và sửa lỗi đó trước.
- Cụ vào trong máy chuẩn đoán thử kích hoạt van OCV xem có hoạt động không? Nếu tốt thì vệ sinh lọc dầu của van OCV, còn không thì kiểm tra lại van OCV.

manh_classic

Tài xế O-H
e đoán là xe này tháo ra làm thay phớt và làm lại trục lúc lắp váo các cụ lắp cam chưa chính xác,hoặc là bộ vvt-i của cụ có vấn đề chứ k bị hỏng gì đâu,nếu đặt sai cam thì đề sẽ khó nổ,còn bộ vvt-i có vấn đề thì khi nổ sẽ có tiêng kêu đó cụ.tháo ra kt lại nhé,hihi
đã kiể tra lại dấu cam.chính xác cụ ah

manh_classic

Tài xế O-H
- Nó báo lỗi P1002, nhưng động cơ có rung giật khi chạy không tải không? Ngoài lỗi này có thêm lỗi nào khác không? nếu có thì kiểm tra và sửa lỗi đó trước.
- Cụ vào trong máy chuẩn đoán thử kích hoạt van OCV xem có hoạt động không? Nếu tốt thì vệ sinh lọc dầu của van OCV, còn không thì kiểm tra lại van OCV.
chỉ báo lỗi p1002 thôi.máy nổ êm.e lấy đồng hồ đo thử điện trở cái van đó.khoảng 8-9 ôm.
còn cái sơ đồ mạch của nó thì e chưa kiểm tra do không có sơ đồ.

oto16ahn

Tài xế O-H
lỗi này các cụ dịch thế nào mà lại nói cảm biến trục cam ạ ? báo cơ cấu điều chỉnh vị trí trục cam cơ mà. cụ ktra OCV đi ạ,em dự bị gẫy cái chân giắc của ocv rồi ạ.cái này căng dây cu roa k để ý dê tì gãy lắm ạ.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
đề nghị các bác chủ thớt khi đăng bài lên mà có mã lỗi thì phải đăng cả nội dung đầy đủ của mã lỗi.các bác đăng mỗi mã không,khi anh em tư vẫn lại mất công đi tra lại ah,đâu phải ai cũng có thể nhớ được tất cả,đấy là còn chưa nói với cùng 1 mã lỗi nhưng mỗi dòng xe lại có nội dung không hoàn toàn giống nhau.
P0012 Toyota Camshaft Position 'B' Actuator Circuit /Open (Bank 1)

Cơ cấu điều chỉnh Vị trí trục Cam 'B' Hở mạch (dãy 1)
2 dây ra OCV có kí hiệu OCV- và OCV+ trong hộp ECU nó có ghi kí hiệu đó ah.mà không thì nhìn mầu dây cũng tìm được.mạng chậm em không gửi cho bác mạch cụ thể được

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác đặt sai cam rồi. Có thể tình huống trùng lặp là bị lỗi cái bầu VVT[DOUBLEPOST=1392796677,1392796374][/DOUBLEPOST]
đề nghị các bác chủ thớt khi đăng bài lên mà có mã lỗi thì phải đăng cả nội dung đầy đủ của mã lỗi.các bác đăng mỗi mã không,khi anh em tư vẫn lại mất công đi tra lại ah,đâu phải ai cũng có thể nhớ được tất cả,đấy là còn chưa nói với cùng 1 mã lỗi nhưng mỗi dòng xe lại có nội dung không hoàn toàn giống nhau.

2 dây ra OCV có kí hiệu OCV- và OCV+ trong hộp ECU nó có ghi kí hiệu đó ah.mà không thì nhìn mầu dây cũng tìm được.mạng chậm em không gửi cho bác mạch cụ thể được
-Trường hợp này thì cần gì phải sơ đồ vì mạch nó quá đơn giản, chắc bác Boi không cần chuyển sơ đồ.
-Các bạn mình lại chuyển sang phụ thuộc vào sách vở quá. Kể ra bác Boi nên chuyển cho bác chủ cái sơ đồ đặt cam thì hay hơn
Mạo muội!

manh_classic

Tài xế O-H

đã ra bệnh rồi cụ ah.sau khi lần mò cuối cùng đã xong.
em nó bị đứt dây (cái dây mầu đen).trước đó đã bị chuột cắn dây rồi nhưng chưa đứt hẳn.sau khi tháo ra lắp vào thì nó đứt luôn.
rất cảm ơn các bác đã giúp đỡ !

thkc

Tài xế O-H
cụ kiểm tra lại cảm biến vị trí trục cơ nhé.có khả năng thay phớt đầu trục cơ rồi động chạm đến cai cảm biến này cũng nên

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên