Cách Đặt Cam Trong Động Cơ

myk11022
Bình luận: 75Lượt xem: 27,708

y2kvybg

Tài xế O-H
Tình hình là e vừa học xong cách đặt CAM hôm qua ...cũng đã làm được với loại vạch dấu...còn loại chưa vạch dấu thì e còn mơ hồ quá...Mong các cụ chỉ giáo dùm e với ạk..
Cụ quay máy bất kỳ(lấy số 1 làm chuẩn cho dễ) lên ĐCT rồi quay ngược lại một chút khảng 15-20 độ hoặc 90 độ cho dễ,việc này rất quan trọng với động cơ diesel.sau đó cụ quay trục cam và nhìn con đội hoặc xupap hút và xả của máy số 1 khi nào thấy xupap xả đang đóng và đồng thời xupap hút bắt đầu nhúc nhích mở thì cụ dừng lại,(lúc này cam bắt đầu điều khiển thì hút cho động cơ).Quay động cơ cho máy sô 1 lên vị trí ĐCT.tùy vào góc mở sớm của xupap hút từng loại động cơ mà cụ chỉnh cho mở sớm bao nhiêu,tức là piston ở dướ ĐCT bao nhiêu độ.sau đó cụ định vị hai trục lại rồi lắp cơ cấu truyền động(Bánh răng,dây đai hoặc xích).cuối cùng cụ phải quay thử và kiểm tra lại.
em chém vậy có gì sai xinh chỉ giáo.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cụ quay máy bất kỳ(lấy số 1 làm chuẩn cho dễ) lên ĐCT rồi quay ngược lại một chút khảng 15-20 độ hoặc 90 độ cho dễ,việc này rất quan trọng với động cơ diesel.sau đó cụ quay trục cam và nhìn con đội hoặc xupap hút và xả của máy số 1 khi nào thấy xupap xả đang đóng và đồng thời xupap hút bắt đầu nhúc nhích mở thì cụ dừng lại,(lúc này cam bắt đầu điều khiển thì hút cho động cơ).Quay động cơ cho máy sô 1 lên vị trí ĐCT.tùy vào góc mở sớm của xupap hút từng loại động cơ mà cụ chỉnh cho mở sớm bao nhiêu,tức là piston ở dướ ĐCT bao nhiêu độ.sau đó cụ định vị hai trục lại rồi lắp cơ cấu truyền động(Bánh răng,dây đai hoặc xích).cuối cùng cụ phải quay thử và kiểm tra lại.
Vấn đề nằm ở chỗ là lấy đâu ra con số về góc đóng mở của trục cam, bác ạ

lehuyvu79

Tài xế O-H
Tốt nhất chủ thớt chưa có kinh nghiệm nhiều thì phải tham khảo thêm tài liệu vì có rất nhiều dòng xe cân chỉnh khác nhau. Về nguyên tắc thì cân cam theo chu kỳ máy nổ và bittong máy 1 nằm ở DCT. Còn các dòng như Mercedes 16 chỗ MB 140 vv lại cân kiểu khác. Bạn nhớ bỏ ít thời gian tham khảo tài liệu thì sẽ làm được thôi chúc thành công nhé.

y2kvybg

Tài xế O-H
Vấn đề nằm ở chỗ là lấy đâu ra con số về góc đóng mở của trục cam, bác ạ
Cần có thông số cơ bản của động cơ đó nếu không đặt theo giới hạn so sánh với các động cơ khác.làm mò thì không thể chính xác 100% đâu ạ.đây là em chém về cách đặt không dấu còn độ chính xác còn tùy vào kinh nghiêm và hiểu biết về động cơ
Mà bác có cao kiến gì không ạ? chia se cho anh em cùng mở mang với.

y2kvybg

Tài xế O-H
Tốt nhất chủ thớt chưa có kinh nghiệm nhiều thì phải tham khảo thêm tài liệu vì có rất nhiều dòng xe cân chỉnh khác nhau. Về nguyên tắc thì cân cam theo chu kỳ máy nổ và bittong máy 1 nằm ở DCT. Còn các dòng như Mercedes 16 chỗ MB 140 vv lại cân kiểu khác. Bạn nhớ bỏ ít thời gian tham khảo tài liệu thì sẽ làm được thôi chúc thành công nhé.
Kiểu khác là như thế nào? bác chia sẻ cho anh em cùng mở mang với ạ.

luckyboy270993

Tài xế O-H
Tình hình là e vừa học xong cách đặt CAM hôm qua ...cũng đã làm được với loại vạch dấu...còn loại chưa vạch dấu thì e còn mơ hồ quá...Mong các cụ chỉ giáo dùm e với ạk..
chào cụ vấn đề cân cam thì thợ sữa ô tô nào cũng phải biets nó cũng rất dơn giản thôi cụ ah, cụ cứ tưởng tượng cuối kỳ nén thì piston thế nào và xupap thế nào là được ? còn quy trình thì cụ cứ quay piston lên DCT( máy 1) sau đó quay trục cam sao cho 2 xupap ở vị trí trùng điệp là ok rồi lắp xích hay dây đai hay bánh răng trung gian vào là được ( còn góc mở sớm đóng muộn thì cụ cần phải tham khảo thêm tài liệu của từng loại động cơ . Chào cụ chúc cụ học hành ngày càng chăm chỉ.

thienhoa_auto

Tài xế O-H

trungduc0212

Tài xế O-H
Quay pittông máy 1 lên điểm chết trên đặt cam sao cho khi vấu cam hút bắt đầu tì vào xupáp nạp đánh dấu 1 phát quay cam đến khi vấu cam xả bắt đầu tách khỏi xupáp xả đánh dấu 1 phát nữa, rồi lấy dấu ở giữa 2 dấu vừa đánh dấu quay cam lại dấu đó thường là lệch 1 chút về phía nạp thể hiện sự nạp sớm, láp dây dai(đây là cách đặt cam ko dấu xe một trục cam còn 2 trục thì tuỳ vào số máy mà tính góc lệch giữa cam hút và xả cách đặt góc cơ bản là giống nhau. Mong các cụ chia sẻ cởi mở vì e hay vào O-H học hỏi lắm.

nguyenminhnam

Tài xế O-H
Cân cam là kỹ năng cơ bản đòi hỏi thợ máy- gầm phải biết và làm được, làm tốt.

Nên chọn máy 1 ở cuối thì xả, đầu thì hút cho chính xác(vì lúc này 2 xupap nạp và xả cởi nhau- góc cởi nhau nhỏ hơn góc thì nén)

Có 1 điều cần lưu ý là, :khi quay trục cơ 1 góc nào đó, cũng nên quay trục cam sau đó, để tránh pittong đụng xupap( vì lúc này không còn đai- khuỷu và cam không “hợp” nhau.

toyota corola

Tài xế O-H
Cái kiến thức bạn hỏi đều ở trong giáo trình : SC-BD cơ cấu phân phối khí thôi. trong đó người ta đưa ra rất nhiều phương pháp đặt cam mà. nếu cần cho mail mình pm cho phần đặt cam.

lehuyvu79

Tài xế O-H
Can
Kiểu khác là như thế nào? bác chia sẻ cho anh em cùng mở mang với ạ.[/qu
Cân theo kiểu khác ở đây có nghĩa là vẫn sử dụng. Chu kỳ cam là máy 1 nổ, còn piton không nằm ở vị trí DCT mà nằm lệch 15 độ. Tính từ diểm OT đến khoảng 15 độ của puly cốt máy(lúc này piton không ở vị trí DCT) trường hợp này thường gặp trên các dòng xe Mẹc cụ ah

y2kvybg

Tài xế O-H
chào cụ vấn đề cân cam thì thợ sữa ô tô nào cũng phải biets nó cũng rất dơn giản thôi cụ ah, cụ cứ tưởng tượng cuối kỳ nén thì piston thế nào và xupap thế nào là được ? còn quy trình thì cụ cứ quay piston lên DCT( máy 1) sau đó quay trục cam sao cho 2 xupap ở vị trí trùng điệp là ok rồi lắp xích hay dây đai hay bánh răng trung gian vào là được ( còn góc mở sớm đóng muộn thì cụ cần phải tham khảo thêm tài liệu của từng loại động cơ . Chào cụ chúc cụ học hành ngày càng chăm chỉ.
Nếu quay piston lên ĐCT mà không quay lại một chút thì với động cơ DIESEL khi quay trục cam xupap sẽ chống vào đỉnh piston mất cụ ạ.

y2kvybg

Tài xế O-H
Quay pittông máy 1 lên điểm chết trên đặt cam sao cho khi vấu cam hút bắt đầu tì vào xupáp nạp đánh dấu 1 phát quay cam đến khi vấu cam xả bắt đầu tách khỏi xupáp xả đánh dấu 1 phát nữa, rồi lấy dấu ở giữa 2 dấu vừa đánh dấu quay cam lại dấu đó thường là lệch 1 chút về phía nạp thể hiện sự nạp sớm, láp dây dai(đây là cách đặt cam ko dấu xe một trục cam còn 2 trục thì tuỳ vào số máy mà tính góc lệch giữa cam hút và xả cách đặt góc cơ bản là giống nhau. Mong các cụ chia sẻ cởi mở vì e hay vào O-H học hỏi lắm.[/quo
Vì vậy mới có chuyện mở sớm đóng muộn
Bác không hiểu ý em và bác nhầm to rồi đấy.ý em là khi trục cơ không quay ma quay trục cam khi một hoặc nhiều hơn piston ở ĐCT thì xupap sẽ chống vào đỉnh piston.còn mở sơm đóng muộn không dựa vào điểm này mà người ta thiết kế đâu.

luckyboy270993

Tài xế O-H
Bác không hiểu ý em và bác nhầm to rồi đấy.ý em là khi trục cơ không quay ma quay trục cam khi một hoặc nhiều hơn piston ở ĐCT thì xupap sẽ chống vào đỉnh piston.còn mở sơm đóng muộn không dựa vào điểm này mà người ta thiết kế đâu.
Theo em thì thông thường khi người ta cân cam đúng thiết kế với tài liệu kỹ thuật thì rất hiếm trường hợp piston đụng vào xupap, nhưng nếu cụ nói không quay trục cơ thì làm sao cân cam được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên