Nguồn Nuôi Cho Igt

vip_bmw
Bình luận: 6Lượt xem: 4,108

vip_bmw

Tài xế O-H
tình hình là có một vấn đề muốn anh em giúp làm rõ, tại hôm trước em đi thi được hỏi một câu mà hơi bị rối:
[/IMG]
Thực tế là khi ta đánh mất mass tại bôbin_IC (tại điểm vòng tròn xanh) khi đo điện áp tại điểm màu đỏ (đầu ra tín hiệu IGT từ ECU được khoảng 6-7 volt. Trong khi đó động cơ không hoạt động và tất nhiên là không nhận được tín hiệu NE từ cảm biến vị trí trục khuỷu, vậy T1 chưa thể dẫn. Câu hỏi đặt ra là: khi đó nguồn điện áp dương 6V cho IGT là ở đâu ra. Em đã có một ít phán đoán riêng nhưng thấy không ổn lắm. Mong anh em chỉ giáo,,,

phanminhnhat

Học việc
Em đoán không nhầm thì bây giờ nếu bác ngắt 2 dây IGT và IGF (ngắt ECU ra khỏi IC đánh lửa) thì đo tại chân IGT của IC sẽ có điện áp như bác thấy còn đo tại ECU thì không.

minhtannguyen1992

Tài xế O-H
vậy bác dc thầy giải thích câu hỏi đó như thế nào
( nếu ngắt mass tại khoanh tròn màu xanh,điện áp từ t2 chạy ngược vào góc ngậm điện đến igt nên lúc này igt có điện áp là 6v và igt lúc này cũng xem là châm âm
(lúc này lấy âm từ ecu),nói e chỉ đùa ,nói theo cách kg biết nguyên lí hoạt động của ht đánh lửa.mog ae giúp đở để e học hỏi thêm ạ :)THOSUAXEOTOHUI

vip_bmw

Tài xế O-H
Em đoán không nhầm thì bây giờ nếu bác ngắt 2 dây IGT và IGF (ngắt ECU ra khỏi IC đánh lửa) thì đo tại chân IGT của IC sẽ có điện áp như bác thấy còn đo tại ECU thì không.
Em nghĩ chắc bác trúng phóc rồi. còn nó thế nào chắc phải thử lại nữa. với lại vì sao điện áp nó 6-7volt mới chịu bác nhỉ?

vip_bmw

Tài xế O-H
vậy bác dc thầy giải thích câu hỏi đó như thế nào
( nếu ngắt mass tại khoanh tròn màu xanh,điện áp từ t2 chạy ngược vào góc ngậm điện đến igt nên lúc này igt có điện áp là 6v và igt lúc này cũng xem là châm âm
(lúc này lấy âm từ ecu),nói e chỉ đùa ,nói theo cách kg biết nguyên lí hoạt động của ht đánh lửa.mog ae giúp đở để e học hỏi thêm ạ :)THOSUAXEOTOHUI
cái này cũng đang trong phạm vi thầy trò thảo luận thôi bác ak, dù sao cũng cảm ơn ý kiến của bác. có gì sau khi thử thêm rồi trao đổi với bác lại.

phanminhnhat

Học việc
Em nghĩ chắc bác trúng phóc rồi. còn nó thế nào chắc phải thử lại nữa. với lại vì sao điện áp nó 6-7volt mới chịu bác nhỉ?
Điện áp 6-7V bác đo được là điện áp không chính xác vì khi ngắt mass, điểm tham chiếu 0V không nằm trên IC. (Bác thử để que đen chân IGT của IC, que đỏ chân B+ em nghĩ nó cũng lên 6-7V :D)
VD như con 7805, chân IN cấp 12V, khi bác ngắt mass nó ra thì đo tại chân OUT là 12V thay vì 5V.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
tình hình là có một vấn đề muốn anh em giúp làm rõ, tại hôm trước em đi thi được hỏi một câu mà hơi bị rối:
[/IMG]
Thực tế là khi ta đánh mất mass tại bôbin_IC (tại điểm vòng tròn xanh) khi đo điện áp tại điểm màu đỏ (đầu ra tín hiệu IGT từ ECU được khoảng 6-7 volt. Trong khi đó động cơ không hoạt động và tất nhiên là không nhận được tín hiệu NE từ cảm biến vị trí trục khuỷu, vậy T1 chưa thể dẫn. Câu hỏi đặt ra là: khi đó nguồn điện áp dương 6V cho IGT là ở đâu ra. Em đã có một ít phán đoán riêng nhưng thấy không ổn lắm. Mong anh em chỉ giáo,,,

View attachment 12079
Cái này nếu phán đoán thì khó lắm, cần kết hợp một số thao tác đo thực tế.
-Điện áp này có thể chỉ do khối điều khiển góc đóng sinh ra
-Điện áp này có thể chỉ do ECU sinh ra từ mạch điều khiển IGT, lúc này là tín hiệu dạng 1 chiều
-Điện áp này có thể là điện áp tổng (đại số) giữa 2 khối trên, lúc này có vai trò là 2 nguồn song song
Để xác định là của ông nào thì cần phải cô lập (hở mạch IGT) rồi đo điện áp của IGT ở ECU, cũng như bên boobin xem có thay đổi gì không. Nếu vẫn như cũ, thấy bên nào có thì do bên đó phát ra.
Khả năng nhiều là do bên bô bin. Khi đó cô lập nốt IGF, mà thay đổi thì là do áp của IC sinh ra, do mất gốc (điểm 0) sẽ lấy gốc qua dây IGF tới ECU nên vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên