Nghề bán ô tô cho anh em cơ khí ô tô

hoanghan2025
Bình luận: 19Lượt xem: 2,263

hoanghan2025

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ, các bác, các anh em trong OH. Gần đây em có đọc một số bài viết của anh em OH, nội dung chính là định hướng nghề nghiệp cho anh em học cơ khí ô tô khi ra trường. Nhưng chủ yếu nói về nghề kỹ thuật, như cố vấn, thợ cả, quản đôc... Nhưng ko thấy bài viết nào nói về bán hàng ô tô. Vậy nên em viết bài viết này kinh mong anh em trong OH bày tỏ quan điểm, cũng như cho em hiểu rõ hơn về tương lai của nghề này ra sao? Không giấu gì các bác em vừa tốt nghiệp Cơ Khí Ô Tô của ĐH Giao Thông ra trường, và cũng vừa xin đc vào bán hàng cho một hãng. Rất mong được sự trợ giúp của tất cả anh em. Xin chân thành cảm ơn anh em trong diễn đàn.

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Ðề: Nghề bán ô tô cho anh em cơ khí ô tô

Theo như em được biết !! Nếu cụ vào bên kinh doanh , bán hàng thỳ sẽ bị áp lực về "doanh số".
Khác hoàn toàn so với bên kỹ thuật , bên này đặc biệt đòi hỏi cụ có nhiều mối quan hệ rộng , biết được cách có được đơn hàng , cụ thể hơn nữa là cụ phải thường xuyên quảng cáo ....
E chưa vào nghề, nhưng một số điều mà em biết được như vậy, e xin chia sẻ với cụ !!
Em cũng là sv Giao Thông vừa mới ra trường năm vừa rồi !

anhnoi.oto

Tài xế O-H

Em cũng có thằng bạn nó k theo kỹ thuật nhưng xin vào bên kinh doanh ở Hyundai Đông Nam, lương cơ bản nó 2,5 tr và cũng ăn theo doanh số, nói chung mỗi con đường sẽ có những ổ gà hay ổ vịt khác nhau các bác ah

princemio

Tài xế O-H

Cũng căng lắm các bác ơi. chắc là tụi mình chết đói vì yêu nghề thôi. em cũng là dân ôtô cũng từ GTVT ra giờ thì lan bang nè:((

coixayjo

Tài xế O-H

Kinh doanh kiếm tiền nhanh nhưng có thực sự bền lâu khi mà thị trường luôn có sự cạnh tranh khốc liệt và đầy rủi ro? theo quan điểm của tôi thì chậm mà chắc vì họ mua oto để sử dụng và trong quá trình sử dụng thì còn phải cần đến nhân viên kỹ thuật là điều đương nhiên! vì vậy thì đã theo đuổi kỹ thuật thì phải thật yêu nghề làm gốc rồi sau đó đá đẩm kinh doanh thì sẽ bền hơn! đôi lời chia sẻ mong anh em trong nhà góp ý! Mong tất cả thành viên O-H phát triển đúng hướng và thành công rực rỡ.

tranhuy_hd2431990

Tài xế O-H

Hết rồi à. các bác vào chia sẻ kinh nguyệt đi ạ. em cũng là sv giao thông mới ra trường năm nay. đến giờ vẫn chưa có việc, và chưa biết làm gì đây ạ

Trong.Ha.OTO_IUH

Tài xế O-H

E thấy kinh doanh cũng hay chứ!!! Vn sắp hạ thuế nhập khẩu oto xuống 0%,vài năm nữa thì oto sẽ ồ ạt nhập về Vn từ đó mà các đại lí oto cũng sẽ mọc lên như nấm thôi!! nhu cầu nguồn nhân lực từ đó cũng tăng lên rất cao :5:

hungcuongauto

Tài xế O-H
thưa cụ là bên kĩ thuật thì cần đòi hỏi tay nghề,mà mới ra trg thì biết gì đâu đã là nghề thì phải ra ngoài làm lâu năm thì lương mới cao được.mà sửa chữa thì cũng bẩn và vất hơn bán hàng nh ạ. e cũng học sửa chữa nhưng lại đi bán hàng ak? mình có tí nghề rồi đi bán hàng tư vấn cũng hay mà cụ. quan trọng mình phải yêu nghề

cauchusfquang

Tài xế O-H
cuộc đời này toàn là ổ gà. học cơ khí động lực ra trường làm lái xe , giờ mới vào làm kinh doanh thiết bị ô tô mà cái khâu ăn nói minh học mãi không nói được.
nản quá các bác có cách gì giúp em cái. đau đàu quá

tranhuy_hd2431990

Tài xế O-H
em vừa mơi tốt nghiệp trường giao thông khoa ô tô năm ngoái, cũng đi bán hàng được một thời gian, cũng đi học trung cấp sửa chữa ô tô một thời gian, em thì thấy cái nào cũng có cái khó riêng của nó các bác à. bán hàng cũng chẳng dễ đâu các bác ạ, tùy vào tố chất từng người mà thấy mình phù hợp với cái nào. em thì khôg có duyên bán hàng nên bỏ rồi. giờ đang thất nghiệp đây ạ. các bác có biết chỗ nào tuyển thợ phụ ở hà nội hoặc hải dương thì chỉ em với ạ. cảm ơn các bác nhiều.

hoangtiensinh

Tài xế O-H
làm thợ sửa ô tô nghe thì hào nhoáng vậy chứ lương ở đâu cũng thấp tè tè, chỉ có đứng ra làm chủ mới khá nổi, ra làm chủ thì lại có số mới đc....liên quan tới ô tô là vất vả chỉ có ng xài ô tô là khỏe hjhj

virtuebaron

Tài xế O-H
nghề bán ô tô này cũng ko dễ dàng đâu các cụ ah, theo như e tìm hiểu thì ngoài hiểu biết về ô tô ra các cụ còn phải có vốn ngoại ngữ đủ dùng, khoa ăn nói tốt, kỹ năng bán hàng cũng cực kỳ quan trọng. Nhưng mà theo ý kiến cá nhân của e thì e ko thích nghề này, e cho là tuổi nghề của nghề bán ô tô là khá ngắn, e đoán sẽ khó có cụ nào muốn đi bán ô tô đến năm gần 40 tuổi đâu, lúc đến tuổi trung niên rồi liệu các cụ có vẫn muốn đi thuyết phục hay "nịnh" những khách hàng trẻ tuổi muốn mua ô tô nữa ko ?!
Vẫn là ý kiến cá nhân của e ạ, theo e thì đã xác định theo nghề thì nên tính kế hoạch phát triển lâu dài bền vững, e ngĩ đơn giản là làm thế nào để "vứt đâu cũng sống được" thôi, mà ko những sống dc với nghề mà còn fai phấn đấu giàu lên bằng những "kỹ năng" từ nghề mà có !
Em chỉ nêu ý kiến của e thôi, các cụ đừng "gạch" em nặng quá. Em mong được ý kiến đóng góp từ các cụ :)

hyundai

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ, các bác, các anh em trong OH. Gần đây em có đọc một số bài viết của anh em OH, nội dung chính là định hướng nghề nghiệp cho anh em học cơ khí ô tô khi ra trường. Nhưng chủ yếu nói về nghề kỹ thuật, như cố vấn, thợ cả, quản đôc... Nhưng ko thấy bài viết nào nói về bán hàng ô tô. Vậy nên em viết bài viết này kinh mong anh em trong OH bày tỏ quan điểm, cũng như cho em hiểu rõ hơn về tương lai của nghề này ra sao? Không giấu gì các bác em vừa tốt nghiệp Cơ Khí Ô Tô của ĐH Giao Thông ra trường, và cũng vừa xin đc vào bán hàng cho một hãng. Rất mong được sự trợ giúp của tất cả anh em. Xin chân thành cảm ơn anh em trong diễn đàn.

Bán hàng là một nghề có đẳng cấp cao hơn kỹ thuật 1 bậc , vì bán hàng phải làm vừa lòng vô số người bạn gặp và bạn phải luôn hóa trang vào người khác !...

Với hệ lụy là đồng tiền và bản năng sinh tồn vốn có của nó tôi tin chắc chỉ cần tham gia khoảng vài tháng năng lực bạn lên thấy rõ ! Chúc bạn thành công !

langbk

Tài xế O-H
cuộc đời này toàn là ổ gà. học cơ khí động lực ra trường làm lái xe , giờ mới vào làm kinh doanh thiết bị ô tô mà cái khâu ăn nói minh học mãi không nói được.
nản quá các bác có cách gì giúp em cái. đau đàu quá
Thưa cụ, em thấy có nhiều sách viết về cách để nâng cao kỹ năng giao tiếp, kỹ năng bán hàng của cả ta và Tây. Bản thân em đã đọc và áp dụng cuốn Đắc Nhân Tâm khá thành công trong cuộc sống của em. Sách luôn là nguồn kiến thức bất tận, và nếu tận dụng được nó thì quá tốt rồi. Trước khi đọc mấy cuốn sách ấy em cũng nghĩ, chắc lại loanh quanh mấy cái triết lý vớ vẩn thôi, xoàng! Nhưng đọc và áp dụng thì mới thấy thấm cụ ạ. Chúc cụ sớm đạt được kỹ năng cụ muốn và bán được thật nhiều xe VIPOTOHUI

haiphuc

Tài xế O-H
Học kỹ thuật ra trg đi làm kinh tế....kinh doanh là phải có nặng khiếu cac cụ ạ....lời nói phải có sức thuyết phục + am hiểu thực tế....

namvuong47

Tài xế O-H
còn theo mình thì các bạn cứ tự xem khả năng của mình có theo được bên kỹ thuật thì theo còn kinh doanh được thì càng tốt. làm kinh doanh nó có cái khó của nó. không phải ai tốt nghiệp đại học ra đứng bán xe cũng bán được. chưa chắc bạn học đại học ra lại bán xe bằng anh trung cấp. có điều nghề kinh doanh đôi khi còn dựa vào năng khiếu và nghệ thuật nữa các bạn à. tuy nhiên mình nghĩ nghề nào cũng tốt hết, chủ yếu bạn có dám làm như mình thích không thôi ah

thanha2

Tài xế O-H
không quan trọng là bạn bằng của bạn là trung cấp, cao đẳng, hay đại học mà điều quan trong là bạn phải có "đam mê"

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên