Có nên cho dầu bôi trơn vào rãnh xec-măng không?

adenzbacninh2011
Bình luận: 32Lượt xem: 9,703

adenzbacninh2011

Tài xế O-H

Chào các bác hôm nay em có xem bác thợ cả vào hơi con xe tải hoa mai mà em thấy bác thợ cả không cho dầu bơi trơn vào rãnh xec măng, em thấy ở trường thì các thầy dậy là phải cho dầu vào rãng xéc măng nên em hỏi bác thợ cả tại sao không cho dầu bôi trơn thì bác bảo là dầu bôi trơn không cháy mà bốc hơi và để lạ muội than gây kẹt xec măng ,vậy các bác cho em xin ý kiến có lên cho dầu vào rãnh xec măng ko ạ .em cam ơn.

Engine 16

Thợ Phụ !
bác thợ chỗ em làm đó kỹ thuật cao đấy .thực ra cho dầu vào rãnh khi vào hơi để chánh sước xi lanh khi vào mới thui.nếu khéo léo cho 1 tí thui gọi là bôi chơn .có nhiều cách làm nhưng 1 tí dầu lúc ban đầu không thể làm kẹt xéc măng được đâu mà chuyện đó là cần thiết .nó làm kín hơi bới lẽ khi hoạt động thực tế pisston vẫn có dầu như vậy nó không nhiều như mình cho nhưng vẫn nhiều lắm ..xéc măng gạt đi không cho lên bường đốt nhiều như vậy thui.không cho dầu vào là sai kỹ thuật .chuẩn chỉ phải cho .rồi dùng máy dẫn động rà chơn không nổ đó cứ quay thui rà nâu như vậy rồi mới cho nổ tất nhiên không có nhiên liệu rà vậy là để chánh ma sát mài mòn ở vòng tua thấp cho mọi chi tiết vào phom rất tốt .việc làm này đã bỏ vì bây giờ là thời đại công nghiệp rồi mà .noi tóm lại cho dầu vào để chánh xước xi lanh và làm kín hơi .cho hay không tùy nghĩ .còn làm muội và kẹt xéc mang là không đàng nói tới

xuannamgt

Tài xế O-H
bác thợ chỗ em làm đó kỹ thuật cao đấy .thực ra cho dầu vào rãnh khi vào hơi để chánh sước xi lanh khi vào mới thui.nếu khéo léo cho 1 tí thui gọi là bôi chơn .có nhiều cách làm nhưng 1 tí dầu lúc ban đầu không thể làm kẹt xéc măng được đâu mà chuyện đó là cần thiết .nó làm kín hơi bới lẽ khi hoạt động thực tế pisston vẫn có dầu như vậy nó không nhiều như mình cho nhưng vẫn nhiều lắm ..xéc măng gạt đi không cho lên bường đốt nhiều như vậy thui.không cho dầu vào là sai kỹ thuật .chuẩn chỉ phải cho .rồi dùng máy dẫn động rà chơn không nổ đó cứ quay thui rà nâu như vậy rồi mới cho nổ tất nhiên không có nhiên liệu rà vậy là để chánh ma sát mài mòn ở vòng tua thấp cho mọi chi tiết vào phom rất tốt .việc làm này đã bỏ vì bây giờ là thời đại công nghiệp rồi mà .noi tóm lại cho dầu vào để chánh xước xi lanh và làm kín hơi .cho hay không tùy nghĩ .còn làm muội và kẹt xéc mang là không đàng nói tới
bác viết chí lí thật

tailieusuachua

Tài xế O-H
theo mình thì không cần cho
thứ nhất bản thân của lá bạc mới đã có sẵn một lượng dầu đặc biệt rồi
thứ hai nữa là khi vào piston thì mình phải cho một lượng dầu để tránh trường hợp sướt lòng xi lanh .
còn khi hành trình đi lên đi xuống của piston vẫn có dầu bôi trơn ,còn các lá bạc chỉ để làm kín hơi và ko cho dầu lên buồn đốt rồi nhé

Engine 16

Thợ Phụ !
thứ nhất bản thân của lá bạc mới đã có sẵn một lượng dầu đặc biệt rồi
thứ hai nữa là khi vào piston thì mình phải cho một lượng dầu để tránh trường hợp sướt lòng xi lanh .
còn khi hành trình đi lên đi xuống của piston vẫn có dầu bôi trơn ,còn các lá bạc chỉ để làm kín hơi và ko cho dầu lên buồn đốt rồi nhé
bạn là sinh viên hay còn đi học nghề nói bạn nghe 1 lượng dầu nhỏ là cần thiết cho quá trình cháy .tính làm xạch buzi là cái gì .bôi trơn thành xy lanh là gì làm kín khe hở là chỗ nào <
thứ nhất bản thân của lá bạc mới đã có sẵn một lượng dầu đặc biệt rồi>chỗ nào có đầu đặc biệt vậy bạn.chỉ có những xé mang xin cho xe xin bề ngoài cạnh tiếp dáp có 1 lớp kim loại em ko biết nó bằng cái gì .nhưng cũng mềm hơn so với nhôm 1 tí ít lắm .thời đại nay lắp máy không ai cho dầu nhớt nữa đâu xưa rùi .mà cho bàng dầu bảo chì độ nhớt cực cao gấp hàng chục nần dầu nhớt bình thường chỉ cần 1 tí lấy tay vày cả ngày không hết nhớt .chơn tuột.

tailieusuachua

Tài xế O-H
bạn là sinh viên hay còn đi học nghề nói bạn nghe 1 lượng dầu nhỏ là cần thiết cho quá trình cháy .tính làm xạch buzi là cái gì .bôi trơn thành xy lanh là gì làm kín khe hở là chỗ nào <
thứ nhất bản thân của lá bạc mới đã có sẵn một lượng dầu đặc biệt rồi>chỗ nào có đầu đặc biệt vậy bạn.chỉ có những xé mang xin cho xe xin bề ngoài cạnh tiếp dáp có 1 lớp kim loại em ko biết nó bằng cái gì .nhưng cũng mềm hơn so với nhôm 1 tí ít lắm .thời đại nay lắp máy không ai cho dầu nhớt nữa đâu xưa rùi .mà cho bàng dầu bảo chì độ nhớt cực cao gấp hàng chục nần dầu nhớt bình thường chỉ cần 1 tí lấy tay vày cả ngày không hết nhớt .chơn tuột.
em chỉ là một người đi rửa máy thui bác à
bác nên xem lại những lá bạc xec măng mới đi rồi nói chuyện
em thư hỏi bác bác cho một lượng ít dầu vào bạc xéc măng để làm cái gì?
bạc xéc măng nó có công dụng để làm gì?
vì sao bạc xéc măng phải có khe hở?
khi hai kim loại ma sát vào nhau ko có một môi chất bôi trơn thì sẽ có hậu quả như thế nào?
em chỉ nói là ko cần cho dầu vào rãnh xéc măng chỉ cần cho dầu bôi trơn trong lòng xi lanh là được rồi
bác vồ em như vậy em nghĩ các bước cơ bản khi lắp máy bác cũng chả hiểu một tí tẹo nào
bác chỉ được một chuyện chờ ai có sơ hỡ là bác vồ thôi.

còn bác bảo chỉ có xe xin trên mỗi lá bạc có một lớp kim loại là ai bảo bác như thế chỉ cho em với thực sự cái này em chưa biết
em chỉ biết tùy theo từng loại xéc măng và khả năng chịu nhiệt nó như thế nào thì người ta làm bằng thường được làm bằng chất liệu gang xám hoặc gang hợp kim, hay hạt thép mịn
Xéc-măng có 2 loại chính:
- Xéc-măng hơi
- Xéc-măng dầu
Xéc-măng hơi lại được chia làm 2 loại nhỏ:
+ Xéc-măng lửa tiếp xúc trực tiếp với khí cháy (hỗn hợp xăng gió). Loại xéc-măng này thường có mặt trên dưới, mặt ngoài được mạ chrome để tăng độ bền
+ Xéc-măng ép thường được làm bằng gan xám thôi .
còn cái loại dầu cao cấp của bác ra sao thì em chưa biết được em chỉ dùng lại dầu 10w-30 thôi
nếu bác muốn nói gì nữa thì bác nên hiểu ý người ta một tí đừng nên vấu bậy nhé,đồng ý ở trên mình nói hơi vắng tắc.

vinh94oto@yahoo.com

Tài xế O-H
theo em là cần cho dầu bôi trơn vào rảnh để dễ dàng khi lắp ghép và khi nổ máy ở những nhát nổ đầu tiên lượng dầu này sẽ làm cho xi lanh khỏi bị xước gây xì khí khi và tạo ra khói den khi hoạt động.

himan1990

Tài xế O-H
mình thì tráng 1 ít nhớt vào lòng xylanh rồi lắp piston vào.rà 2 vòng không thấy bó kẹt gì là ok.tí nhớt đọng lại lúc nổ máy nó ra khói trắng.nổ tí là hết

hinhsu89

Tài xế O-H
cho dầu bôi trơn vào xec măng để dê vào xu pap
nếu ai tự tin vào tay nghề của mình thì không cần cho dầu vào cũng được

nguyenqui

Tài xế O-H
ở trường thì động cơ không làm việc nhiều, bôi dầu vào để chống gỉ sét, còn ở thực tế thì không cần, khi làm việc sec măng sẽ được bôi trỏn, bác thợ của bạn nói đúng đó, nhất là xec măng khí nếu bạn bôi trơn thì sẽ bị đốt cháy tạo ra mụi than làm hỏng piston và xi lanh, vì xec măng khí làm việc ở nhiệt độ rất cao, và chịu áp lực trực tiếp từ khí cháy, vì thế không cần phải bôi thêm dầu bôi trơn

vandat2014

Tài xế O-H
chào các bác hôm nay em có xem bác thợ cả vào hơi con xe tải hoa mai mà em thấy bác thợ cả không cho dầu bơi trơn vào rãnh xec măng, em thấy ở trường thì các thầy dậy là phải cho dầu vào rãng xéc măng nên em hỏi bác thợ cả tại sao không cho dầu bôi trơn thì bác bảo là dầu bôi trơn không cháy mà bốc hơi và để lạ muội than gây kẹt xec măng ,vậy các bác cho em xin ý kiến có lên cho dầu vào rãnh xec măng ko ạ .em cam ơn.
tôi thấy ở trường thầy giáo tôi củng dậy là phải bôi dầu vào chước khi lắp pistong vào xilanh

chingnguyen

Tài xế O-H
1-ở nhiệt độ bình thường, dầu không thể bay hơi để đóng muội được
2- khi xec-măng còn cựa quậy được thì có muội cũng không thể đóng lại được.
trên thực tế dù các cụ có cho dầu nhớt vào từ đầu không thì bộ phận này vẫn được bôi trơn bằng dầu nhớt(kiểu ma sát nửa ướt). thế nên có bó kẹt xéc măng hay bị đóng muội cũng không thể đổ lỗi cho chút dầu mồi ban đầu.
có trường hợp máy dầu chạy khỏe hẳn lên nhờ ăn nhớt đấy. chứng tỏ lượng dầu nhớt lọt qua xec măng không phải là ít. vậy mà hiếm khi dẫn đến kẹt xéc măng.
đa số các trường hợp kẹt xéc măng là do máy quá nóng hoặc tắt máy ngay trong khi máy vẫn còn khá nóng(nên chạy không tải vài phút cho máy nguội trước khi tắt). một số it trường hợp là do khe hở miệng hơi nhỏ.

hondacuper

Tài xế O-H
chào các bác hôm nay em có xem bác thợ cả vào hơi con xe tải hoa mai mà em thấy bác thợ cả không cho dầu bơi trơn vào rãnh xec măng, em thấy ở trường thì các thầy dậy là phải cho dầu vào rãng xéc măng nên em hỏi bác thợ cả tại sao không cho dầu bôi trơn thì bác bảo là dầu bôi trơn không cháy mà bốc hơi và để lạ muội than gây kẹt xec măng ,vậy các bác cho em xin ý kiến có lên cho dầu vào rãnh xec măng ko ạ .em cam ơn.
ông thợ cả này quá ẩu và tui đoán còn bảo thủ nữa bạn đừng có học.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên