Chế mạch điện cho bơm xăng

AntjGjrl
Bình luận: 15Lượt xem: 2,406

AntjGjrl

Tài xế O-H
Chào các bác, các bác cho em hỏi chút về mạch bơm xăng, nếu hỏng có cách nào chế mạch khác phù hợp không?
Cụ thể là khi bật khóa ON bơm xăng sẽ chạy khoảng 3s, khi đề máy bơm xăng chạy, thôi đề bơm xăng tắt, khi máy nổ bơm xăng chạy.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chào các bác, các bác cho em hỏi chút về mạch bơm xăng, nếu hỏng có cách nào chế mạch khác phù hợp không?
Cụ thể là khi bật khóa ON bơm xăng sẽ chạy khoảng 3s, khi đề máy bơm xăng chạy, thôi đề bơm xăng tắt, khi máy nổ bơm xăng chạy.
nếu đề máy bơm xăng chạy, thôi đề nhưng khóa on bơm chạy, tắt khóa of bơm tắt. bặt khóa on bơm tắt và đề lại có và on vẫn có thì mình có thể tư vấn cho bác.

technologyotosd07

Tài xế O-H
bác ơi theo em biết thì htnl tren dc xăng hoạt động khi ta bật khóa on bơm xăng hd 3s tắt khi ta đề bơm vẫn bơm,khi động cơ hoạt động thì ta nhả st để về on bơm xăng sẽ hoạt động.còn vấn đề bật khóa on dc ko hđ sau 3s bơm sẽ ngừng là nhờ role thời gian hay hộp khiển bơm đó bác

nguyenvuong

Tài xế O-H
Chế được cụ àh. Cụ phải thiết kế mạch delay time, hẹn thời gian tắt sau 3s. Muốn đề nổ bơm xăng chạy thì lấy tín hiệu start điiều khiển mạch delay time. Nếu kết hợp vi khiển mạch chế mạch sẽ nhỏ gọn hơn.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chế được cụ àh. Cụ phải thiết kế mạch delay time, hẹn thời gian tắt sau 3s. Muốn đề nổ bơm xăng chạy thì lấy tín hiệu start điiều khiển mạch delay time. Nếu kết hợp vi khiển mạch chế mạch sẽ nhỏ gọn hơn.
Hay lắm. bác có thể cho em xin cái mạch chế IC với. em thì muốn chế để làm cái bộ sưởi động cơ bác ạ.

AntjGjrl

Tài xế O-H
Thời gian 3s bơm chạy thì dùng IC555 được, nhưng khi máy nổ ta lấy tín hiệu thế nào để bơm xăng tiếp tục chạy? Có bác nào cao thủ chì giùm :D

hoangtiensinh

Tài xế O-H
cụ lên mạng tìm cái mạch định thời 3-5s hoặc tìm mua cái rơ-le thời gian là ok mok, còn về khoản bật công tắc on hay st thì do mình tự nghiêm cứu thêm thui, chúc cụ thành công

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình không biết tín hiệu denco là tín hiệu gì. Bạn chỉ mình cách lấy tín hiệu đó được không vậy?

Với xe đẹp thì không nói, nhưng mấy con xe cổ đồ nát họ chỉ thích chế đồ thui :D

Denco là bộ chia điện, ý cụ ấy có thể là cảm biến trục khuỷu, trục cam trong denco hoặc có thể lấy xung từ cọc âm của bô bin. Em chỉ giải nghĩa ý của cụ ấy chứ em cũng chả biết cái này chế như nào :D

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Quan trọng là lúc bật khóa ON thì bơm chỉ chạy khoảng 3s thui
Về cái này, bạn có thể dùng mạch trễ bằng IC, dễ nhất là 555. Nếu không, bạn có thể chế mạch trễ bằng tụ điện cũng rất đơn giản[DOUBLEPOST=1395900839,1395899749][/DOUBLEPOST]Tín hiệu từ bộ chia điện là sóng (không phải xung) xoay chiều hình sin, biên độ thường khoảng 1 V, bạn ạ. Sau đó, dùng bộ đếm, cổng logic (dạng IC) là có thể khuếch đại lên là đóng rơle được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên