Hỏi về nhiệm vụ của điện trở phụ trên hệ thống đánh lửa thường

shinikenji
Bình luận: 6Lượt xem: 4,630

cocacola

Tài xế O-H
theo em dùng nó ko phải để giảm dòng cao áp đâu ạ.cao áp muốn khỏe còn chả được giảm đi làm gì.theo ngu ý của em thì nhiệm vụ của nó là tăng dòng điện cho bobin đánh lửa ở quá trình mình khởi động động cơ,vì khi khời động dòng điện vào bobin bi giảm hiệu suất đánh lửa ko cao ạ.em nghĩ thế mời các cụ chém tiếp cho em mở mang thêm a.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Em thắc mắc muốn hỏi nhiệm vụ của cái điện trở phụ ở hệ thống đánh lửa ạ ! Và nếu tháo bỏ nó đi thì có ảnh hưởng bộ phận nào không ? Hay là để giảm dòng cao áp cho đỡ mòn pugi ạ?

Câu hỏi của bạn được trả lời bằng hình ản dưới đây.
Tuy nhiên để bạn dễ hiểu tôi tóm tắt thế này:
Đối với HT ĐL thường bằng má vít có nhiều nhược điểm, trong đó có một nhược điểm liên quan đến đặc tính của HT ĐL là khi số vòng quay động cơ tăng thì điện cao áp giảm. Để khắc phục nhược điểm này người ta mắc một điện trở phụ nối tiếp với cuộn sơ cấp của biến áp đánh lửa. Nhờ điện trở phụ này mà khi số vòng quay động cơ tăng thì điện cao áp vẫn giảm nhưng mức giảm ít hơn.
Khi đã có điện trở phụ rồi thì không thể bỏ nó đi được. Nếu bỏ đi thì đặc tính đánh lửa không được cải thiện mà cuộn sơ cấp sẽ nóng thậm chí có thể cháy.

garahungduc

Tài xế O-H
Em thắc mắc muốn hỏi nhiệm vụ của cái điện trở phụ ở hệ thống đánh lửa ạ ! Và nếu tháo bỏ nó đi thì có ảnh hưởng bộ phận nào không ? Hay là để giảm dòng cao áp cho đỡ mòn pugi ạ?
diện trở phụ trong hệ thống dánh lửa thường dược sử dụng cho các xe dời củ mục dích của nó là làm giảm dòng diện qua cuộn sơ cấp của bô bin tránh hiện tượng mô bin quá nóng dẩn dến om cuộn mà om cuôn thì tia lửa sẻ yếu do không dủ từ thông sinh ra trong cuộn dây

cocacola

Tài xế O-H
Câu hỏi của bạn được trả lời bằng hình ản dưới đây.
Tuy nhiên để bạn dễ hiểu tôi tóm tắt thế này:
Đối với HT ĐL thường bằng má vít có nhiều nhược điểm, trong đó có một nhược điểm liên quan đến đặc tính của HT ĐL là khi số vòng quay động cơ tăng thì điện cao áp giảm. Để khắc phục nhược điểm này người ta mắc một điện trở phụ nối tiếp với cuộn sơ cấp của biến áp đánh lửa. Nhờ điện trở phụ này mà khi số vòng quay động cơ tăng thì điện cao áp vẫn giảm nhưng mức giảm ít hơn.
Khi đã có điện trở phụ rồi thì không thể bỏ nó đi được. Nếu bỏ đi thì đặc tính đánh lửa không được cải thiện mà cuộn sơ cấp sẽ nóng thậm chí có thể cháy.

cảm ơn bác nhiều,em sáng ra nhiều rồi.hì

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên