Tư vấn nguyên lý làm việc mạch tạo xung sin tua km

hanhthuy1990
Bình luận: 25Lượt xem: 5,099

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Em tìm được cái mạch này mà chưa biết nó có thể chế để tua km được không ạ. Chổ R1 hoặc R2 ta cho biến trở vào điều chỉnh tần số xung ra có được không các bác?

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Đây là mạch tạo xung vuông dùng IC555 cơ bản, không hiểu bạn làm thế nào để tua ODO ?
Em đang tìm cái mạch tạo xung SIN mà không có bác ạ. em kích vào cảm biến ABS bác ạ. em có tìm google thấy cái mạch dùng 3 transtor này nhưng không biết giá trị điện trở và tụ điện nên chưa thử nghiệm được. mạch nó đây bác xem sao nhé? cái VR là cái gì em cũng chưa biết nữa.

caniggia

Tài xế O-H
Em đang tìm cái mạch tạo xung SIN mà không có bác ạ. em kích vào cảm biến ABS bác ạ. em có tìm google thấy cái mạch dùng 3 transtor này nhưng không biết giá trị điện trở và tụ điện nên chưa thử nghiệm được. mạch nó đây bác xem sao nhé? cái VR là cái gì em cũng chưa biết nữa.View attachment 15028
! Mạch test ECU nè : giả lập RPM và KM/H

hanhthuy1990

Tài xế O-H
2 con 4046 tạo xung nhịp cho ECU ! 74lS04 khuyếch đại đảo ! cho 2 xung vào 2 ngõ vô ECU ! vừa test tua máy RPM và test tốc độ di chuyển KM/h !
Bác ơi cái 4046 có mấy chân bỏ tróng như chân 1,2 12,13,15 thì sao bác? bác cho em kỹ thông tin để mai em mua về làm với. vì sao mình lại cần 2 con 4046 vậy bác? nếu dùng một con 4046 và con 74ls04 có kích km được không bác?

caniggia

Tài xế O-H
Bác ơi cái 4046 có mấy chân bỏ tróng như chân 1,2 12,13,15 thì sao bác? bác cho em kỹ thông tin để mai em mua về làm với. vì sao mình lại cần 2 con 4046 vậy bác? nếu dùng một con 4046 và con 74ls04 có kích km được không bác?
mấy chân đó của chức năng khác của IC ! nếu bác chỉ dùng test RPM thui thì chỉ cấn cần 1 con 4046 và 7404 thui ! 2 con 4046 để xài phát 2 xung pulse cho ngõ vào RPM pickup và speed vehicle pickup

hanhthuy1990

Tài xế O-H
mấy chân đó của chức năng khác của IC ! nếu bác chỉ dùng test RPM thui thì chỉ cấn cần 1 con 4046 và 7404 thui ! 2 con 4046 để xài phát 2 xung pulse cho ngõ vào RPM pickup và speed vehicle pickup
Cảm ơn bác nhiều lắm ạ. để mai em mua về làm xem có được không rồi em báo kết quả cho bác nhé. nhưng cái nguồn vcc chỉ dùng được 5v thôi hả bác? 12v có ok không bác?

phanminhnhat

Học việc
! Mạch test ECU nè : giả lập RPM và KM/H

View attachment 15029

Mạch này phát xung vuông mà, phải không bác?

Vậy hả bác. vậy là chưa ổn với mạch bác cho rồi. về mấy cái IC này em không rõ lắm nên bác có thể cho em cái mạch chi tiết được không ạ.

Bác dùng mạch 555 tạo xung vuông trước rồi cho qua 1 biến áp 1:1 là nó ra xung sin thôi.

caniggia

Tài xế O-H
Mạch này phát xung vuông mà, phải không bác?

Bác dùng mạch 555 tạo xung vuông trước rồi cho qua 1 biến áp 1:1 là nó ra xung sin thôi.
Khổ máy bác ! ECU căn bản nó là vi điều khiển ! nó chỉ đếm sường xung lên hoặc xuống thui !
Chẵng qua cái pickup đếm tua nó là cuộn dây thì nó có dạng xung hình sin thui ! Chứ xung sin vào nó phải lọc và dump bằng mấy cái tụ cho ra gần dạng xung vuông thì con vi điều khiển mới dễ đếm ! Căn bản cũa vi điều khiển là kỹ thuật số thì nó nhận xung vuông là căn bản !

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Khổ máy bác ! ECU căn bản nó là vi điều khiển ! nó chỉ đếm sường xung lên hoặc xuống thui !
Chẵng qua cái pickup đếm tua nó là cuộn dây thì nó có dạng xung hình sin thui ! Chứ xung sin vào nó phải lọc và dump bằng mấy cái tụ cho ra gần dạng xung vuông thì con vi điều khiển mới dễ đếm ! Căn bản cũa vi điều khiển là kỹ thuật số thì nó nhận xung vuông là căn bản !
Bên trong ECU thì mình không can thiệp được vào rồi bác ạ. nói như bác cái pickup tạo sin thì ai cũng không chối cãi được. nhưng bác làm so cho nó ra cái SIN mà không có rotor quay đi. nói đơn giản là dùng điện 12v tạo ra sin và có thể điều chỉnh tần số cho nó. Điều quan trọng là đơn giản và hoạt động tốt bác ạ.

caniggia

Tài xế O-H
Bên trong ECU thì mình không can thiệp được vào rồi bác ạ. nói như bác cái pickup tạo sin thì ai cũng không chối cãi được. nhưng bác làm so cho nó ra cái SIN mà không có rotor quay đi. nói đơn giản là dùng điện 12v tạo ra sin và có thể điều chỉnh tần số cho nó. Điều quan trọng là đơn giản và hoạt động tốt bác ạ.
Cái này test thử với mọi ECU rồi ! nó đếm Ok hết ! ko cần phải băm sin làm gì cho mệt !

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cái này test thử với mọi ECU rồi ! nó đếm Ok hết ! ko cần phải băm sin làm gì cho mệt !
cái nào bác? mạch IC trên bác cho em phải không ạ? vì cái đó IC dùng 5v chứ có dùng được 12v đâu bác? làm theo mạch của bác em cũng thấy đơn giản nhưng lại phải hạ xuống 5v nên phỉa có ổn áp 5v hơi phác tạp. còn theo bác phamminhnhat thì rất chính xác nhưng lại phải nhiều linh kiện. bác đã test thử rồi thì làm thế nào bác?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên