Làm sạch zoăng máy khi rã máy

D
Bình luận: 18Lượt xem: 4,562

datbikerhy

Tài xế O-H
Thưa các cụ..sáng nay e có làm máy cho 1 con xe tàu.bây h thì đã ngon lành và đang chạy rodai.chỉ có điều trong lúc làm e đã phải mất rất nhiều thời gian và công sức cho việc cạo và làm sạch phần zoăng dính trên lốc máy để lấy mặt bằng để khi lắp zoăng mới vào không bị xì dầu.vi thế e lập topic này mong các cụ cùng thảo luận,đưa ra các í kiến để có cách làm sạch zoăng máy 1 cách nhanh và hiệu quả nhất..??thứ nhất là về dụng cụ,thứ 2 là về hóa chất..????

phongtran2008

Tài xế O-H
Ðề: Làm sạch zoăng máy khi rã máy

Hóa chất thì minh chưa dùng, cách của mình là:
1. quét nhớt lên bề mặt gon vài phút cho thấm.
2. dùng máy mày có gắn bùi nhùi kim loại cứng đánh cho mòn gon củ đi.
3. dùng dao gọc giấy loại cứng để gọt hết phần gon còn lại.

Ae nào biết hóa chất nào làm mềm gon thì vào cho ý kiến.

vthangnd

Tài xế O-H

Ở chỗ em thì hay dùng dụng cụ là cái dũa 3 cạnh, mài cho phẳng đi, dùng để cạo cũng nhanh các bác ah!

quochung_oto

Tài xế O-H

Mình thì làm cách này:
1.dụng cụ thì:dao chuyên cạo ron(mua ở chợ dân dân sinh đó bạn).Chứ mình thấy đừng có lấy máy hay vật gì quá cứng và sắc có thể làm sước bề măt chi tiết.
2.Hóa chất thì Có lúc mình dùng dầu hôi(Cũng tốt),còn bi giờ mình sử dụng WD-40(Bạn cạo nhẹ phần ron xong xjt WD-40 lên để ngấm tí rồi tha hồ cạo bạn nhé
-Đó là ý kiến của mình thôi,có thể sẽ có cách khác tốt hơn nhưng chưa biết!Cùng nhau chia sẻ nha!.
Thân!
Rp7=wd-40

datbikerhy

Tài xế O-H

Mình thì làm cách này:
1.dụng cụ thì:dao chuyên cạo ron(mua ở chợ dân dân sinh đó bạn).Chứ mình thấy đừng có lấy máy hay vật gì quá cứng và sắc có thể làm sước bề măt chi tiết.
2.Hóa chất thì Có lúc mình dùng dầu hôi(Cũng tốt),còn bi giờ mình sử dụng WD-40(Bạn cạo nhẹ phần ron xong xjt WD-40 lên để ngấm tí rồi tha hồ cạo bạn nhé
-Đó là ý kiến của mình thôi,có thể sẽ có cách khác tốt hơn nhưng chưa biết!Cùng nhau chia sẻ nha!.
Thân!
Wd40 chắc là giống RP7

otomo

Tài xế O-H
Đầu tiên là dao cạo ron nha: lấy miếng sắt thép cắt thành hình lưỡi dao, hàn vào cái gì có thể cầm nắm đc làm cán dao, đưa lên máy mài mài lưỡi cho bén, mỏng. Sau đó bắt đầu cạo nhưng ko cần cạo cho sạch bóng loáng đâu, cạo cho các mảng bự bong ra hết thôi, các mảng nhỏ để đấy. Trước khi cạo lấy T hay búa gõ nhẹ nhẹ lên phần ron cho nó dập ra dể cạo hơn.
Sau đó đưa lên máy mài có gắn bánh cước đánh là các mảng nhỏ bong ra hết thôi. E toàn làm vậy.

Dang_Yamaha

Tài xế O-H
mình thì làm thế này:
rót ít dầu vào zoang cho ải. sau đó lấy vật cứng gõ vào zoang cho vỡ dần ra. tiếp đó dùng dao cạo phần thô của zoang. cuối cùng lấy giấy giáp đánh sạch.
hi... nhìn chung là giống các bác. :)

0

0988229885

Khách
cái này chỉ cạo bằng tay thôi. lấy máy chà bằng cáp đánh mòn bề mặt lốc máy hết cụ ạ => xì nhớt bicycle oh. thân!

hondacuper

Tài xế O-H

hihi.làm bằng tay thì mình làm suốt rồi..mất thời gian kinh khủng.mà chất lượng lại ko cao
cụ cứ làm cái máy đánh rỉ, nhanh và hơi ẩu, vì nhanh nhưng nếu lốc hay mặt máy nhôm thì nó sẽ làm mòn bề mặt và mất lớp mạ, còn chỉnh chu thì cụ cứ dùng tay, làm kỹ thuật mà cứ vội vàng làm gì, đốt cháy giai đoạn dễ hỏng việc lắm.

viva3272

Tài xế O-H
1:Dùng dao thái lan hoặc dũa 3 cạnh loại trung mài sắc để cạo qua một lượt cho hết phần ron thô
2 :dùng thỏi đá mài (đá doa xi lanh của thợ tiện),chà lại bảo đảm bóng đẹp như zin

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên