Sửa chửa ô tô trong tương lai

svdongluc
Bình luận: 12Lượt xem: 2,870
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

svdongluc

Tài xế O-H
Theo xu hướng hiện nay các nhà sản xuất ô tô đang tích cực và được khuyến khích sản xuất ô tô điện. Việc ấy ảnh hưởng đến công việc của các thợ sửa chửa ô tô đã quen với dầu mở. Liệu các thợ đó có sửa được về điện không hay là giành cho các kĩ sư điện.Em xin đặt ra vấn đề như vậy mong các bác tư vấn, định hướng để có công việc ổn định sau này mà tương lai thì không còn xa nửa đâu.:2::2::2::2::2::2::2::2:

minhtam2235

Tài xế O-H
Đúng là trong vài năm gần đây các nhà sản xuất ô tô đã phát triển xe điện rất nhiều, mục đích của việc phát triển xe điện là để bảo vệ môi trường và vấn đề nguồn nhiên liệu ngày càng cạn kiệt, nhưng tuy nhiên giá của chiếc xe điện thì cao hơn xe chạy nhiên liệu xăng dầu, chạy được một khoảng nào đó thì phải nạp điện ,thời gian nạp điện thì mất mấy tiếng còn xe chạy xăng dầu thì đổ xăng, dầu vài phút là xong, nên xe điện không thích hợp cho đường dài, với lại xe điện chỉ áp dụng cho một số mẫu xe hơi, chứ mình chưa thấy xe tải nào mà lắp động cơ điện cả, nên số lượng xe điện còn ít, còn ở Việt Nam mình thì hiếm đó bạn, có chăng thì chỉ có một ít chiếc xe hơi thôi, nên bạn cứ yên tâm đi.

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
"Trời sinh voi , trời sinh cỏ" Câu chuyện thế này nhé !
Tại sao lại phân ra các cấp học Trung cấp - Cao đẳng - Đại học? Vì một lẽ đơn giản khi làm đến 1 vấn đề kỹ thuật cần sự tối ưu về kinh nghiệm và những việc đào tạo đến đâu làm đến đó thì Bậc trung cấp có thể thỏa mãn tốt vấn đề này ! Vậy tại sao lại phải học đại học ? vì khi đào tạo đến đây " Nồi da nấu thịt" thì người ta cần ở bạn sự tư duy và khả năng tự tìm hiểu . Dù công nghệ có mới đến đâu , hay kỹ thuật có hiện đại như thế nào thì Bạn sẽ làm được tất cả với điều kiện bạn là người muốn làm điều đó!

phuongtroimiendong88

Tài xế O-H
"Trời sinh voi , trời sinh cỏ" Câu chuyện thế này nhé !
Tại sao lại phân ra các cấp học Trung cấp - Cao đẳng - Đại học? Vì một lẽ đơn giản khi làm đến 1 vấn đề kỹ thuật cần sự tối ưu về kinh nghiệm và những việc đào tạo đến đâu làm đến đó thì Bậc trung cấp có thể thỏa mãn tốt vấn đề này ! Vậy tại sao lại phải học đại học ? vì khi đào tạo đến đây " Nồi da nấu thịt" thì người ta cần ở bạn sự tư duy và khả năng tự tìm hiểu . Dù công nghệ có mới đến đâu , hay kỹ thuật có hiện đại như thế nào thì Bạn sẽ làm được tất cả với điều kiện bạn là người muốn làm điều đó!
Bác khoadongluc nói rất đúng,hồi cách đây 2 năm em ra trường cầm bằng kỹ sư ôtô xin viêc hoài không được,vậy là em phải tìm 1 garage làm thợ,lúc đầu mấy anh thợ lâu năm và mấy anh học trung cấp và cao đẳng vì làm lâu năm và được làm nhiều nhìn thấy em mới làm lóng ngón nên khinh thường mấy anh kỹ sư lắm,nhưng khoảng thời gian 6 tháng làm ở garage nhiều cái mà chỉ tư duy và đọc tài liệu mấy anh không làm được ,vậy là em làm ok,qua thời gian thì mấy cụ phục em sát đất! Bác Hồ đã nói rồi: không có việc gì khó chỉ sợ lòng không bền!

©2011

Tài xế O-H
Theo xu hướng hiện nay các nhà sản xuất ô tô đang tích cực và được khuyến khích sản xuất ô tô điện. Việc ấy ảnh hưởng đến công việc của các thợ sửa chửa ô tô đã quen với dầu mở. Liệu các thợ đó có sửa được về điện không hay là giành cho các kĩ sư điện.Em xin đặt ra vấn đề như vậy mong các bác tư vấn, định hướng để có công việc ổn định sau này mà tương lai thì không còn xa nửa đâu.:2::2::2::2::2::2::2::2:

Không phải xoắn cụ ạ ! Câu hỏi cụ cụ ngày nay cũng như câu hỏi của mấy cậu học trò của tôi đặt ra cách đây chục năm về phun xăng thay cho chế hòa khí ! Như cụ Khoadongluc nói đấy ! Bản năng của con người vốn dĩ sinh ra để thích nghi !

buidinhduong

Tài xế O-H
Nhân tiện đây em cũng muốn hỏi các anh những người trong cuộc. Để trở thành một thợ giỏi hay một kỹ sư giỏi, các anh cần thời gian là bao lâu ạ ???

eagle7

Tài xế O-H

Chào bác, thao em kỹ sư điện thì sửa phần điện, phần cơ khí , body thì vẫn là thợ cơ khí sữa

rongxubien

Tài xế O-H
Nhân tiện đây em cũng muốn hỏi các anh những người trong cuộc. Để trở thành một thợ giỏi hay một kỹ sư giỏi, các anh cần thời gian là bao lâu ạ ???

Tùy vào ý chí và khả năng của mỗi người thôi, không cụ thể được. Nhưng để giỏi 1 lĩnh vực nào đó thì phải trau dồi lâu đấy bạn ah, học cả đời mà :D

khanhbp

Tài xế O-H
Vấn đề bác nêu ra là tương lai gần của ngành sửa chữa ô tô. Ô tô Hibrid cũng đã xuất hiện tại Việt Nam. Việc muốn sửa chữa hệ thống nào đó thì ta phải hiểu nguyên lý hoạt động của nó. Với sự đam mê ta sẽ tìm được kiến thức để xử lý thách thức. Khi thiết kế mới khó khăn, chứ mình chỉ sửa chữa thì bài toán dễ hơn. Mong bác tự tin.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào bác, thao em kỹ sư điện thì sửa phần điện, phần cơ khí , body thì vẫn là thợ cơ khí sữa
Tại sao lại phân biệt kỹ sư với thợ nhỉ?! Với tấm bằng ta có thể là kỹ sư, nhưng khi làm việc với xe, ta vẫn là 1 người thợ.
Chẳng lẽ thợ không bằng kỹ sư
Không lẽ, kỹ sư không bằng thợ

minhlam37

Tài xế O-H
lo xa quá rồi đó bác,muốn thay đổi bất kì một cái gì cũng phải để thời gian để thích ngi chứ,xe điện ra đời đâu phải thay thế hoàn toàn và toàn bộ xe nhiên liệu xăng dầu đâu...

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
Tại sao lại phân biệt kỹ sư với thợ nhỉ?! Với tấm bằng ta có thể là kỹ sư, nhưng khi làm việc với xe, ta vẫn là 1 người thợ.
Chẳng lẽ thợ không bằng kỹ sư
Không lẽ, kỹ sư không bằng thợ
lo xa quá rồi đó bác,muốn thay đổi bất kì một cái gì cũng phải để thời gian để thích ngi chứ,xe điện ra đời đâu phải thay thế hoàn toàn và toàn bộ xe nhiên liệu xăng dầu đâu...
bác này nói chuẩn. sao lại phân biệt kỹ sư và thợ. thợ mà bệnh khó làm được người tôn trọng như kỹ sư. kỹ sư mà chỉ giỏi nói dóc, đọc được vài tài liệu tiếng anh, chọt chọt vô máy chẩn đoán vài lần mà bố đời thì chúng nó cũng khinh. tùy bản thân mỗi người chứ ko phải cái bằng.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên