Lỗi mạch chân ga ford focus 2008

Check
Bình luận: 18Lượt xem: 8,902

Check

Tài xế O-H
Chào các cụ,
Em gặp xe Ford Focus 2008 máy 1.8, số sàn, báo lỗi P2138, Throtle possition switch D,E not match. Em đã kiểm tra chân ga, thông số vẫn tiêu chuẩn. Đo điện chân ga vẫn có nguồn cấp 12V, dây điện đến hộp tiếp xúc tốt. Hiện tại máy nổ không tải bình thường, chỉ khi ga lên rồi thả chân ga thì vòng tua tụt xuống 500vg/ph rồi lại mới trở lại bình thường. Trên màn hình táp lô báo lỗi Engine error fault.
Em phân vân quá không biết xử lí thế nào, xin các cụ nào gặp pan này rồi tư vấn em với.

lasonf

Tài xế O-H
Theo em thì lỗi này có khả năng do bị bẩn ổ ga (throttle body) gây ra bướm ga bị kẹt ở idle, bác tháo ra vệ sinh sạch bên trong xem sao. Nếu đúng nguyên nhân này thì bác dung IDS cập nhật PCM lên phần mềm mới nhất (Cải tiến là bật chìa khóa, bướm ga sẽ xoay qua lại gạt hết muội bẩn, và tránh được lỗi).

H

hoitotomford

Khách
Cụ thay bướm ga đi là hết bệnh do muội bẩn tích thụ nhiều lần và khi vệ sinh bướm ga ko reset lại pcm dẫn đến bị hỏng bươm ga rôi cụ ah

nhuy08

Tài xế O-H
Lỗi này ở Ford cần kiểm tra cả cảm biến chân ga và cảm biến bướm ga. Ngoài cảm biến thì ở khu vực chân ga còn 1 công tắc hành trình thì phải. Cần kiểm tra kĩ phần này và hệ thống dây dẫn.

Check

Tài xế O-H
Cảm ơn các cụ, em đã vệ sinh họng ga, kiểm tra các thông số điện trở của cảm biến vị trí bướm ga vẫn trong dải tiêu chuẩn. Có khi nào lỗi ECM không các cụ?

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Chào các cụ,
Em gặp xe Ford Focus 2008 máy 1.8, số sàn, báo lỗi P2138, Throtle possition switch D,E not match. Em đã kiểm tra chân ga, thông số vẫn tiêu chuẩn. Đo điện chân ga vẫn có nguồn cấp 12V, dây điện đến hộp tiếp xúc tốt. Hiện tại máy nổ không tải bình thường, chỉ khi ga lên rồi thả chân ga thì vòng tua tụt xuống 500vg/ph rồi lại mới trở lại bình thường. Trên màn hình táp lô báo lỗi Engine error fault.
Em phân vân quá không biết xử lí thế nào, xin các cụ nào gặp pan này rồi tư vấn em với.
Xe của cụ nêu trên thì cần kiểm tra tổng thể về phần động cơ bao gồm mô bin điên ,áp xuất xăng ,kim phun xăng ,cảm biến MAP , mạch điện cảm biến bướm ga ,bu gi .Lý do hiệu xuất động cơ bị tụt giảm dẫn đến ECM chuyển sang chạy chế độ mặc định dự phòng và lúc này ECM sẽ vô hiệu hóa hệ thống họng ga.

Check

Tài xế O-H
Xe của cụ nêu trên thì cần kiểm tra tổng thể về phần động cơ bao gồm mô bin điên ,áp xuất xăng ,kim phun xăng ,cảm biến MAP , mạch điện cảm biến bướm ga ,bu gi .Lý do hiệu xuất động cơ bị tụt giảm dẫn đến ECM chuyển sang chạy chế độ mặc định dự phòng và lúc này ECM sẽ vô hiệu hóa hệ thống họng ga.

Đại ca chắc không, tại nó đang báo lỗi cảm biến vị trí bướm ga mà. Kiểm tra nhiều thế hả anh? Con này ga vẫn lên bình thường. Hic. Đại ca gặp quả này chưa?

lasonf

Tài xế O-H
Bác thử thế này xem sao:
1) Kiểm tra các chân giắc đực cái của giắc cảm biến chân ga, cảm biến ổ ga, hộp PCM xem bị cong, han gỉ, tiếp xúc kém không.
2) Dùng IDS lấy data logger APP1 & APP2, sau đó thử lắc dây điện gần các giắc ở cảm biến chân ga, cảm biến ổ ga, hộp PCM xem có sự tăng giảm bất thường không.
3) Hoặc đo thông các chân như hình vẽ.
Nếu không bị hở mạch, chập mạch thì có 2 khả năng hỏng ổ ga, hoặc hỏng hộp PCM, vì cảm biến chân ga đã loại trừ.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Đại ca chắc không, tại nó đang báo lỗi cảm biến vị trí bướm ga mà. Kiểm tra nhiều thế hả anh? Con này ga vẫn lên bình thường. Hic. Đại ca gặp quả này chưa?
Anh đã gặp vài ca như thế này rồi .. Thực tế vừa một ca CDX mô bin điện kém chứ không phải chết hẳn thử kích hoạt đánh lửa vẫn có ,cắm 4 bu gi vào đề vẫn có điên nhưng không ga lên được ,kể cả đứng một chỗ hay chạy trên đường. Động cơ thì báo hiệu xuất cảm biến bướm ga bi han chế. .Đây không phải là trường hợp đầu tiên mà không dưới 5 ca bị như thế này rồi nhưng mỗi xe lại bị một bệnh khác nhau.[DOUBLEPOST=1397694913,1397694377][/DOUBLEPOST]
Bác thử thế này xem sao:
1) Kiểm tra các chân giắc đực cái của giắc cảm biến chân ga, cảm biến ổ ga, hộp PCM xem bị cong, han gỉ, tiếp xúc kém không.
2) Dùng IDS lấy data logger APP1 & APP2, sau đó thử lắc dây điện gần các giắc ở cảm biến chân ga, cảm biến ổ ga, hộp PCM xem có sự tăng giảm bất thường không.
Nếu không bị hở mạch, chập mạch thì có 2 khả năng hỏng ổ ga, hoặc hỏng hộp PCM, vì cảm biến chân ga đã loại trừ.

View attachment 16078
Bác thử thế này xem sao:

View attachment 16078
Em cũng tham khảo thêm trong trường hợp này ..Kiểm tra data dữ liệu cảm biến chân ga APP1 và APP2 xem khi đạp ga có giao động không .Nếu một trong 2 tín hiệu không hoạt động thì cũng sẩy ra hiện tượng trên .Nhưng đặc biệt hơn là sẽ không báo lỗi cảm biến này.

Check

Tài xế O-H
Bác thử thế này xem sao:

View attachment 16078
Cụ cho em hỏi ngu tí, các chân số 1,2,3 của APP về bảng đồng hồ làm nhiệm vụ gì vậy cụ? Chức năng của từng chân này thế nào ạ, nguồn? mát? tín hiệu?
Các cụ giải ngố em với ạ.

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Em có thông tin về Cảm biến vị trí bướm ga.
Mô tả hoạt động.

- Theo mô tả thì có 2 tín hiệu cảm biến vị trí bướm Ga ( TP1-NS và TP2-PS) về hộp, ngoài ra có thêm tín hiệu tham chiếu để so sánh sự chính xác giữa yêu cầu của bàn đạp Ga và góc mở của bướm Ga (APP).

Mô tả hoạt động của bàn đạp Ga.

- Tương tự như bướm Ga, nhưng ở đây tín hiệu APP1 và APP2 đều là Positive Slope (PS) và cũng lấy tín hiệu TP để làm tham chiếu sự chính xác.

- Quay trở lại pan của Bác chủ top, Về Lỗi DTC thì quá rõ ràng, nhưng em không biết nó xuất hiện khi nào?? Có phải lúc lên Ga sau đó thả Ga độ ngột thì RPM động cơ tuột xuống thấp sau đó lên lại và DTC báo lỗi.
- Kinh nghiệm sửa chữa trên xe Ford Focus em từng gặp là khi thả Ga đột ngột thì giảm RPM động cơ xuống thấp gây rung giật, Em xử lý bằng cách tăng lực lò xo giảm chấn bướm Ga.

lasonf

Tài xế O-H
Cụ cho em hỏi ngu tí, các chân số 1,2,3 của APP về bảng đồng hồ làm nhiệm vụ gì vậy cụ? Chức năng của từng chân này thế nào ạ, nguồn? mát? tín hiệu?
Các cụ giải ngố em với ạ.
Theo sơ đồ thì chân 2, 3 cấp điên áp dương & mát cho đồng hồ. Còn chân 1 cấp điện áp tham chiếu 5V cho đồng hồ với mục đích so sánh.

Check

Tài xế O-H
Theo sơ đồ thì chân 2, 3 cấp điên áp dương & mát cho đồng hồ. Còn chân 1 cấp điện áp tham chiếu 5V cho đồng hồ với mục đích so sánh.

Em thì nghĩ ngược lại cụ ạ, chân 1 cấp nguồn 5V lên APP, chân 3 cấp GND cho APP, còn chân 2 là tín hiệu từ APP gửi về đồng hồ.
Nếu suy luận này của em là đúng, thì quả xe này khả năng bị hỏng đồng hồ rồi. Hix.

lasonf

Tài xế O-H
Em thì nghĩ ngược lại cụ ạ, chân 1 cấp nguồn 5V lên APP, chân 3 cấp GND cho APP, còn chân 2 là tín hiệu từ APP gửi về đồng hồ.
Nếu suy luận này của em là đúng, thì quả xe này khả năng bị hỏng đồng hồ rồi. Hix.
Theo sơ đồ ở trên thì chân 6 & 4 mới là chân cấp dương & mát cho APP. Theo em lỗi này liên quan đến vòng lặp điều khiển cảm biến chân ga & cảm biến ổ ga & hộp PCM. Các dây lên đồng hồ chỉ liên quan nếu nó bị chạm mạch với dây lên hôp PCM.

nhuy08

Tài xế O-H
Nếu con này hộp nằm ở khoang máy giống lacceti thì nên bóc hộp ra K tra. Nếu cụ ở TH mà nhận con xe biển 29X....màu đen thì con đó có hiện tượng lỗi hộp từ lâu nhưng chủ xe ko làm vì có lúc vẫn bình thường đi đc. Hình như mới bán đc mấy tháng và nếu đúng con xe đó thì chắc là giờ mới chết hẳn. :D

Check

Tài xế O-H
Nếu con này hộp nằm ở khoang máy giống lacceti thì nên bóc hộp ra K tra. Nếu cụ ở TH mà nhận con xe biển 29X....màu đen thì con đó có hiện tượng lỗi hộp từ lâu nhưng chủ xe ko làm vì có lúc vẫn bình thường đi đc. Hình như mới bán đc mấy tháng và nếu đúng con xe đó thì chắc là giờ mới chết hẳn. :D

Lạy cụ, cụ ở khu vực nào TH đấy, hôm nào anh em còn giao lưu :D. Không phải con 29X cụ ạ, hix.
Kết quả là con xe này bị lỗi đồng hồ các cụ ạ. Cảm ơn các cụ đã tư vấn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên