Hỏi hệ thống đánh lửa xe tải 9 chỗ asia

thichthaoraxem
Bình luận: 27Lượt xem: 3,111

ngocanh_102

Tài xế O-H
Em cũng không biết con này, cụ cho em hỏi nó dùng bộ chia điện hay đánh lửa trực tiếp ? Phun xăng hay xài chế ạ ? Tên tuổi đầy đủ và năm sinh của nó thì em mò thử :)

phamhong

Tài xế O-H
Con này em nhớ ko nhầm thì dùng bộ chia điện. Cụ thử kt cao áp từ bobin ra xem có không nếu ko thì kt tiếp xem có lửa nguồn tới bobin ko.nếu có cao áp ơ đó rồi thì cụ làm thịt bộ chia điện cho em.nhất là ơ cái nắp denco đó nó có viên than chì và lo xo hay bị hỏng lấm

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Em cũng không biết con này, cụ cho em hỏi nó dùng bộ chia điện hay đánh lửa trực tiếp ? Phun xăng hay xài chế ạ ? Tên tuổi đầy đủ và năm sinh của nó thì em mò thử :)
xe này năm 1993 cụ ạ, dùng chế hòa khí. Dùng bộ chia điện, ở bô bin có 3 dây vào nhưng có 2 dây vào cùng 1 cọc. Ở bộ chia điện cũng có 2 dây vào.

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Con này em nhớ ko nhầm thì dùng bộ chia điện. Cụ thử kt cao áp từ bobin ra xem có không nếu ko thì kt tiếp xem có lửa nguồn tới bobin ko.nếu có cao áp ơ đó rồi thì cụ làm thịt bộ chia điện cho em.nhất là ơ cái nắp denco đó nó có viên than chì và lo xo hay bị hỏng lấm
vâng, ko có cao áp ra từ bôbin, e kiểm tra thì khi khóa điện bật On thì ko có B+ 12V tới bô bin, giờ e muốn chạy lại dây mới nhưng ko biết phải cấp cho dây nào trong 3 dây ( có 2 dây vào chung cùng 1 cọc)[DOUBLEPOST=1397917596,1397917502][/DOUBLEPOST]
Cụ o đâu vậy
E ở _Mỹ Hào-Hưng Yên cụ ạ.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Em đoán 2 dây vào chung 1 cọc là 1 âm về ic đánh lửa và 1 lên đồng hồ tốc độ động cơ, dây kia chắc là dây dương đó cụ. Thực ra, bobin có 2 cọc của cuộn sơ cấp thì cụ đấu âm dương đầu nào nó cũng có lửa cả, nếu đấu ngược thì đánh lửa ngược sẽ tốn nhiên liệu, công suất thêm thôi (lý thuyết là vậy). Trong bộ chia điện nó có gì mà 2 dây vây cụ ?
Cách tạo ra tia lửa là đóng ngắt dòng điện qua cuộn sơ cấp bobin, vì vậy nếu thay bobin bằng đèn led, rồi khởi động xe mà đèn nhấp nháy thì IC còn sống, bobin die (chú ý lắp đúng chiều đèn led). Nếu đèn không nhấp nháy thì mò ngược lại nguồn cấp, IC, tín hiệu đánh lửa. Thông thường bobin sẽ có nguồn dương sẵn, Ic sẽ ngắt âm cụ ạ.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Asia này có 2 dòng xe tải và xe khách.nếu đúng là nó thì chỉ có 7 chỗ thôi chứ nhỉ? động cơ có 3 máy,nắp chia điện có mấy chân cao áp nằm quay ra phía ngang,thứ tự nổ là 1-2-3.xe này chưa có đồng hồ tốc độ thì đúng.chia điện có IC bên trong,gồm 2 dây.muốn kiểm tra xem hệ thống đánh lửa còn hoạt động hay không,bác kiểm tra nguồn trên xe cũng được mà tháo hết ra cũng được.2 dây bô bin nối song song với 2 dây chia điện,sao cho + bô bin vào với + chia điện và ra điện 12v chìa khóa.chân - bô bin đấu với - chia điện là dây đóng ngắt bô bin tạo cao áp.cho thân chia điện ra mát và quay chia điện.nếu không có cao áp thì đảo lại dây của chia điện xem có ngược dây + và - không.nếu ko được nữa thì đổi bô bin.và kiểm tra vấu từ trong chia ddienj xem có khe hở đều và đúng không.nếu tất cả ok rồi mà không có cao áp thì thay chia điện khác hoặc kiếm IC khác mà chế vào.còn nếu có cao áp rồi thì chắc bac tự xử được rồi ah

lehuyvu79

Tài xế O-H
Hơi thắc mắc là xe tải sao lại có 9 chỗ vậy, Asia này chỉ có 7 chỗ và dòng xe tải ,bán tải 2 chỗ. Mình không có sơ đồ xe này và xin chém bừa 1 tí, ở bôbin có hai dây 1 dây khi bạn mở công tắc sẽ có điện 12v xuống có thể dùng đèn thử,dây còn lại cũng là dây tín hiệu của kích và ic ,bạn lấy bóng thử 1 dây mass 1 dây nối vào dây tín hiệu này khởi động máy nếu bóng thử sáng thì denco ok. Dây tín hiệu này đi tới cọc +của bobin(nếu bobin hỏng thì mất cao áp), cọc - của bôbin cũng là dây dương nhưng là xung lên đồng hồ tua máy, dây này bỏ ra cũng có lửa cao áp. Denco và bobin đều sử dụng mass thân xe. (Denco 2 dây 1 dây công tắc 12v ,1tín hiệu xuống + bobin vậy là ra lửa cao áp) có gì thiếu mong các cụ chém thêm.

mrdp

Tài xế O-H
Theo em biết đenco và mo bin được cấp trung +12v từ ổ khóa , day còn lại mo bin nối với đen co nếu đen cô có 3 dây thì đay thứ 3 lên báo vòng tua , mát bắt sườn bác kiểm tra xem có nguồn 12v không nếu đủ thì cắm đèn thử vào dây nối rữa mô bin và đenco bật khóa điện đèn phải sáng khởi động máy đèn phải chớp chớp là ic denco còn làm việc nếu không chớp ic tèo , Bác muốn kiểm tra mo bin có đánh lửa không bác đấu tụ 1,5mf và công tắc bấm song song vào kiểu mạch đánh lử má vít là kiểm tra được mo bin.

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
cảm ơn các cụ. Xe đã kéo về xưởng rồi ạ. Hôm nay e làm tiếp, được các cụ trợ giúp e tự tin làm rồi. Chúc các cụ ngày mới làm việc hiệu quả và hăng say.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Theo em biết đenco và mo bin được cấp trung +12v từ ổ khóa , day còn lại mo bin nối với đen co nếu đen cô có 3 dây thì đay thứ 3 lên báo vòng tua , mát bắt sườn bác kiểm tra xem có nguồn 12v không nếu đủ thì cắm đèn thử vào dây nối rữa mô bin và đenco bật khóa điện đèn phải sáng khởi động máy đèn phải chớp chớp là ic denco còn làm việc nếu không chớp ic tèo , Bác muốn kiểm tra mo bin có đánh lửa không bác đấu tụ 1,5mf và công tắc bấm song song vào kiểu mạch đánh lử má vít là kiểm tra được mo bin.

Tụ này là tụ loại gì vậy cụ, có cần phải mua loại tụ giấy thường dùng trong hệ thống đánh lửa loại cũ không ạ ?

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Tụ này là tụ loại gì vậy cụ, có cần phải mua loại tụ giấy thường dùng trong hệ thống đánh lửa loại cũ không ạ ?
Các cụ ơi, từ bôbin đưa ra , có 1 dây đấu nối tiếp với 1 cái điện trở chứ ko phải là Tụ đâu các cụ ợ. E hôm nay đi lại dây điện và vừa giao xe rồi các cụ ạ. Cảm ơn các cụ lắm lắm

ngocanh_102

Tài xế O-H
Các cụ ơi, từ bôbin đưa ra , có 1 dây đấu nối tiếp với 1 cái điện trở chứ ko phải là Tụ đâu các cụ ợ. E hôm nay đi lại dây điện và vừa giao xe rồi các cụ ạ. Cảm ơn các cụ lắm lắm

Vậy thì cũng rõ rồi. Đối với hệ thống đánh lửa đời cũ, để bảo vệ cuộn sơ cấp và đánh lửa mạnh thì người ta có thêm 1 điện trở nối tiếp. Vậy 2 dây vào 1 chỗ thì đều là dương cả, chỉ khác nhau ở chỗ, 1 dây là dương sau khi bật khóa phải đi qua điện trở, dây kia là dương khi khởi động. Vì khi khởi động, máy đề ăn điện nhiều, nếu điện cấp cho bobin đi qua trở nữa thì không thể đánh lửa mạnh được. Dây còn lại của bobin là dây âm đi vào IC. Cái điện trở nếu hỏng thì không có lửa khi nổ, nhưng khi đề xe vẫn có lửa. Muốn thử nhanh thì câu tắt qua nó là biết được liền. Không nên bỏ điện trở, nó sẽ làm bobin mau hỏng và đánh lửa yếu. Xe của cụ nó bị hỏng điện trở à ? Nếu hỏng kiếm đâu ra điện trở mà thay đối với loại cổ thế này ?

Có cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi là đối với hệ thống đánh lửa dùng IC và tụ ngoài, thì khi hỏng tụ sẽ có hiện tượng gì ? Lửa có yếu không ? Có gây hỏng IC không ạ ?

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Vậy thì cũng rõ rồi. Đối với hệ thống đánh lửa đời cũ, để bảo vệ cuộn sơ cấp và đánh lửa mạnh thì người ta có thêm 1 điện trở nối tiếp. Vậy 2 dây vào 1 chỗ thì đều là dương cả, chỉ khác nhau ở chỗ, 1 dây là dương sau khi bật khóa phải đi qua điện trở, dây kia là dương khi khởi động. Vì khi khởi động, máy đề ăn điện nhiều, nếu điện cấp cho bobin đi qua trở nữa thì không thể đánh lửa mạnh được. Dây còn lại của bobin là dây âm đi vào IC. Cái điện trở nếu hỏng thì không có lửa khi nổ, nhưng khi đề xe vẫn có lửa. Muốn thử nhanh thì câu tắt qua nó là biết được liền. Không nên bỏ điện trở, nó sẽ làm bobin mau hỏng và đánh lửa yếu. Xe của cụ nó bị hỏng điện trở à ? Nếu hỏng kiếm đâu ra điện trở mà thay đối với loại cổ thế này ?

Có cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi là đối với hệ thống đánh lửa dùng IC và tụ ngoài, thì khi hỏng tụ sẽ có hiện tượng gì ? Lửa có yếu không ? Có gây hỏng IC không ạ ?
Không cụ ạ, hôm nay e đi lại dây e cấp B+ cho dây còn lại chứ ko phải 2 dây chung kia. E có chụp lại ảnh rùi, mai e úp lên cho cụ xem.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Hỏng tụ đó chẳng sao đâu , bác ạ. Nó dùng cho việc chống nhiễu thôi

ngocanh_102

Tài xế O-H
Hỏng tụ đó chẳng sao đâu , bác ạ. Nó dùng cho việc chống nhiễu thôi

Tại mình thấy trên mấy bộ chia điện Toyota đánh lửa có ECU nó có thêm cái tụ, cứ ngỡ nó bảo vệ cái IC khỏi dòng cảm ứng ở cuộn sơ cấp cụ ạ. Nó đấu vỏ vào mát và đầu kia đi vào dương của IC và Bobin. Cụ cho em hỏi là nhiễu được sinh ra từ đâu không ạ ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên