Hướng dẫn chỉnh khe hở nhiệt nhiều máy

misterthanhct96
Bình luận: 16Lượt xem: 5,432

misterthanhct96

Tài xế O-H
E là thành viên mới có ji sai sót xin các cụ chém nhẹ tay dùm e,
Theo các thầy trong trường e chỉ muốn chỉnh cò cho nhiều máy thì làm như sau, các cụ xem có đúng ko ạ!
B1 quay động cơ cho pittong số 1 ở thì cuối nén đâu nổ. Lúc này ta chỉnh cò đc pittong số 1, còn lại ở pittong số 2 và 3 mỗi máy ta chỉnh đc 1 cây cò mổ,. Máy 4 ko chỉnh đc
B2 tay quay động cơ đúng 1 vòng nữa tức 360°, lúc này pittong số 4 đang ở thì cuối nén đầu nổ, ta chỉnh cò pittong số 4 và các cây cò còn lại.
Khe hở nhiệt của xuppap nạp là 0,2. Xuppap xả là 0,25.

vungoc2911

Tài xế O-H
Theo các thầy trong trường e chỉ muốn chỉnh cò cho nhiều máy thì làm như sau, các cụ xem có đúng ko ạ!
B1 quay động cơ cho pittong số 1 ở thì cuối nén đâu nổ. Lúc này ta chỉnh cò đc pittong số 1, còn lại ở pittong số 2 và 3 mỗi máy ta chỉnh đc 1 cây cò mổ,. Máy 4 ko chỉnh đc
B2 tay quay động cơ đúng 1 vòng nữa tức 360°, lúc này pittong số 4 đang ở thì cuối nén đầu nổ, ta chỉnh cò pittong số 4 và các cây cò còn lại.
mình cũng là sinh viên kinh nghiệm còn non nên chưa biết nên mình cũng góp ý thêm cho bác là theo máy lẻ điều chỉnh đơn chiếc. Nếu máy chẵn điều chỉnh hàng loạt. Dụng cụ điều chỉnh là thước lá (trên thước là có chiều dày phù hợp) nak. Đó là theo em hiểu. Nếu không phải mong các cụ lượng thứ và cùng nhau chia sẻ cho anh em trong diễn đàn được biết với. Cảm ơn các cụ.

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Bản chất ở đây là điều chỉnh khi xupap ở trạng thái đóng. Vì thế nên điều chỉnh xupap vị trí thứ mấy còn phụ thuộc vào loại động cơ( số xy lanh, thứ tự nổ, vị trí đường nạp và thải). Theo kinh nghiệm của em thì đầu tiên phải lập bảng thứ tự nổ cái đã. Sau đó quay trục cơ để chỉnh xupap máy 1 và một số xu pap của các xy lanh khác mà theo bảng là trạng thái đóng. Sau đó quay trục cơ tiếp 1 vòng theo chiều làm việc và chỉnh cho các xupap còn lại. Như vậy ta chỉ mất 2 lần quay. Mong các cụ chém tiếp.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
mình cũng là sinh viên kinh nghiệm còn non nên chưa biết nên mình cũng góp ý thêm cho bác là theo máy lẻ điều chỉnh đơn chiếc. Nếu máy chẵn điều chỉnh hàng loạt. Dụng cụ điều chỉnh là thước lá (trên thước là có chiều dày phù hợp) nak. Đó là theo em hiểu. Nếu không phải mong các cụ lượng thứ và cùng nhau chia sẻ cho anh em trong diễn đàn được biết với. Cảm ơn các cụ.
Theo cách bác nói, thế nào là máy lẻ, máy chẵn?

vungoc2911

Tài xế O-H
cụ Cai banh xe ah. điều chỉnh theo máy lẻ, máy lẻ ở đây là theo em hiểu là nhìn vào động cơ có bao nhiêu máy sau đó xác đinh thứ tự nổ và sau đó dùng dụng cụ thước lá để đo ah. còn nếu bác nào kinh nghiệm dày dặn và cực chuẩn rồi thì em cũng không biết các bác ấy không biết sẽ làm như thế nào ah

zenlu11

Tài xế O-H
Em xin chào các cụ! em xin được đóng góp ý kiến nếu có sai xót mong các cụ dạy bảo thêm cho em được học hỏi. Chỉnh khe hở nhiệt như bác vừa nêu là hoàn toàn đúng với điều kiện trước khi làm bác phải lập bảng sinh công của động cơ rồi mới thực hiện được, dựa theo quá trình hoạt động của xupap mà chỉnh, xupap nào không được cam tác động thì ta điều chỉnh cây đó. Còn đối với khe hở nhiệt thì bác lấy số liệu theo tài liệu kỹ thuật của động cơ. Ngoài ra còn nhiều cách chỉnh nữa bác lấy tài liệu hướng dẫn thực tập động cơ 1 của trường sư phạm kỹ thuật TP HCM về mà đọc. Chúc bác thành công!
[MERGETIME="1399384018"][/MERGETIME]
Ak các cụ nào nhớ công thức tính góc lệch công tác ko vậy
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xy lanh của động cơ bác à!
[MERGETIME="1399384029"][/MERGETIME]
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xy lanh của động cơ bác à!
[MERGETIME="1399384087"][/MERGETIME]
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xy lanh của động cơ
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xylanh của động cơ bác à!

zenlu11

Tài xế O-H
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xy lanh của động cơ
Góc lệch công tác ta lấy 720 chia cho số xylanh của động cơ bác à!
công thức tính góc công tác là: lấy 180 nhân cho số thì chia cho số máy
công thức của cụ chuẩn không cần chỉnh lun đấy ạ! cảm ơn bác đã khai sáng

misterthanhct96

Tài xế O-H
Ak e vừa hỏi mấy giáo viên trường e và đối vs tài liệu e học thì cách tính góc lệch công tác như sao các cụ xem thế nào ạ
Động cơ 4 thì lấy 720°chia cho số xi lanh
Còn động cơ 2 thì 360° chia cho số xi lanh, các cụ thấy sao ạ

CPGROUND1234

Tài xế O-H
Ak e vừa hỏi mấy giáo viên trường e và đối vs tài liệu e học thì cách tính góc lệch công tác như sao các cụ xem thế nào ạ
Động cơ 2 thì lấy 720°chia cho số xi lanh
Còn động cơ 4 thì 360° chia cho số xi lanh, các cụ thấy sao ạ
XIN CHO HỎI CỤ HỌC TRƯỜNG NÀO VẬY? CỤ CÓ CHẮC GIÁO VIÊN VÀ TÀI LIỆU CỦA CỤ HỌC TÍNH GÓC LỆCH NHƯ VẬY KHÔNG
Góc lệch công tác có thể được xác định như sau: Ø = K . 360/ i (độ)
Trong đó: K - Số kỳ làm việc của động cơ.
- Động cơ bốn kỳ K = 2
- Động cơ hai kỳ K = 1
i - Số xylanh của động cơ.

misterthanhct96

Tài xế O-H
XIN CHO HỎI CỤ HỌC TRƯỜNG NÀO VẬY? CỤ CÓ CHẮC GIÁO VIÊN VÀ TÀI LIỆU CỦA CỤ HỌC TÍNH GÓC LỆCH NHƯ VẬY KHÔNG
Góc lệch công tác có thể được xác định như sau: Ø = K . 360/ i (độ)
Trong đó: K - Số kỳ làm việc của động cơ.
- Động cơ bốn kỳ K = 2
- Động cơ hai kỳ K = 1
i - Số xylanh của động cơ.[/quote]
Xl cụ e nhầm ạ, e đã sữa lại câu tl, e cảm ơn cụ đã nhận xét

oto_lc

Tài xế O-H
Cái quan trọng là trăm hay không bằng quen tay. Cụ cụ phang đôi lần là nhớ mà. Cháu nghĩ chỉ cần độ chính xác ở các máy và supap hút xả tương đương nhau là được. Đừng nhớ quá đừng dơ quá. Cháu cũng vừa học xong được nữa năm. Nhưng bên ngoài ít nơi có căn lá, để chỉnh. Toàn áng chừng bằng tay thôi ạ

truongnguyen268

Tài xế O-H
cái này chủ yếu là do kinh nghiệm thôi bác ah. nhìn vấu cam nào cuối xả đầu hút thì xi lanh song hành ở cuối nén đầu nổ, thứ tự nổ xe 6 máy của hãng toyota là 152634. ford là 142536. chỉnh khe hở tùy theo thông số kỹ thuật từng dòng xe. ví dụ xe everest điều chỉnh khi máy nguội xupap nạp là 0,05-0,15 xupap xả là 0,15-0,25

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên