Tìm hiểu mobin ic đánh lửa trên daewoo lanos động cơ 1.3l

A
Bình luận: 31Lượt xem: 21,763

auto1987

Tài xế O-H
Chào các bác.
Hôm nay, mình có một thắc mắc về mobin có tích hợp IC của Daewoo Lanos động cơ 1.3L DOHC (mình có kèm theo ảnh ở dưới). Đây là mobin tích hợp cho 4 máy trên mobin có 4 chân thứ tự từ phải sang A B C D. Mình thấy trên sơ đồ thì C là chân mass D là chân nguồn 12 v còn chân A, B là chân từ hợp ra (mình có kèm ảnh ở dưới). Như vây, điên áp của hai chân A, B này là bao nhiêu vậy mấy bác. Ai có kinh ngiệm về vấn đề này giúp mình với

auto1987

Tài xế O-H
Cái này dùng máy đo xung kiểm tra bạn ạ. Vì dòng của nó thấp, chỉ cần 0,7von là con transitor trong IC tích hợp dẩn .
có phải lúc đầu mở chìa khóa điện áp của chân A, B đo là 5V, khi hộp ECU thấy tín hiệu đánh lửa thì chân A, B là 0V đồng thời mobin phát tia lửa phải không vậy bác.
Nếu trường hợp mình muốn đấu dây ở ngoài không lắp vào động cơ để nó đánh lửa. Như vậy, được không bác.

OtoHuuKim

Tài xế O-H
A,B là xung ăn chup zới cơ cấu phun xăng, A sẽ ăn chung zới bét phun thứ 1-3, B sẽ ăn chung zới bét phun 2-4 và tín hiệu này dc truyền từ ecu

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
có phải lúc đầu mở chìa khóa điện áp của chân A, B đo là 5V, khi hộp ECU thấy tín hiệu đánh lửa thì chân A, B là 0V đồng thời mobin phát tia lửa phải không vậy bác.
Nếu trường hợp mình muốn đấu dây ở ngoài không lắp vào động cơ để nó đánh lửa. Như vậy, được không bác.
các loại bô bin tích hợp IC có 1 ưu điểm lớn so với loại bô bin thường là nó dùng 1 dòng điện điều khiển rất nhỏ để cho bô bin làm việc mà vẫn tạo ra dòng cao áp rất lớn.tuy vào cấu tạo mà dòng điều khiển của mỗi loại có thể khác nhau.nếu muốn biết chính xác em nghĩ chỉ có cách mang đồng hồ xuống đo trực tiếp trên dây xung của nó mới chuẩn được thôi.dòng điện điều khiển càng nhỏ thì hệ thống diều khiển sẽ càng nhàn rỗi.muốn thử chính xác thì cần cắm lên xe mới biết được.ví dụ đơn giản tốc độ động cơ là 2000v/p.mà mỗi vòng quay của trục cơ ứng với mỗi bô bin đánh lửa 1 lần cho 2 máy.như vậy trong 1phut thì mỗi quả bô bin sẽ đánh lửa 200 lần.2 quả đó là 4000 lần.trong 4000 lần đánh lửa đó chỉ cần 1 lần đánh lửa không tốt bô bin đó đã không ổn rồi.bạn có suy nghĩ tìm hiểu như vậy là rất tốt,cố gắng bạn nhé

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Chào các bác.
Hôm nay, mình có một thắc mắc về mobin có tích hợp IC của Daewoo Lanos động cơ 1.3L DOHC (mình có kèm theo ảnh ở dưới). Đây là mobin tích hợp cho 4 máy trên mobin có 4 chân thứ tự từ phải sang A B C D. Mình thấy trên sơ đồ thì C là chân mass D là chân nguồn 12 v còn chân A, B là chân từ hợp ra (mình có kèm ảnh ở dưới). Như vây, điên áp của hai chân A, B này là bao nhiêu vậy mấy bác. Ai có kinh ngiệm về vấn đề này giúp mình với

kinh nghiệm duy nhất là dùng máy chẩn đoán, sử dung chức năng đo xung (Osilocop) để đo xung điều khiển này. nó là dạng xung vuông, trên máy nó xác định được 2 thông số:
1. Độ rộng xung tính bằng mili giây;
1. Độ lớn xung tính bằng volt (V) hoặc mili volt (mV).

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình nghĩ nó cũng là xung cỡ 5v trở xuống. Lấy đèn led, một đầu vào âm, một đầu vào A hoặc B rồi khởi động lên sẽ thấy đèn chớp. Cái này mình tìm hiểu chứ chưa làm bao giờ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cho mình hỏi Tý. Tại sao môbin này máy số 1 cắm vào máy số 4 được .có phải nó đánh 1 lần đánh lửa 2 máy không ạ.các cụ giúp cháu hiễu thêm ạ
Cái này nó song hành nên phụ thuộc vào áp suất trong buồng đốt bác ạ. nếu bác đem ra áp suất bằng nhau thì bác sẽ thấy đánh hai đầu bô bị nhưng khi áp suất chênh lệch thì điện trở bên áp suất cao rất cao nên tia lửa chỉ xuất hiện ở máy cuối nén đầu nổ thôi,.

Cái này nó song hành nên phụ thuộc vào áp suất trong buồng đốt bác ạ. nếu bác đem ra áp suất bằng nhau thì bác sẽ thấy đánh hai đầu bô bị nhưng khi áp suất chênh lệch thì điện trở bên áp suất cao rất cao nên tia lửa chỉ xuất hiện ở máy cuối nén đầu nổ thôi,.
Vậy dựa vào đâu môbin nhận biết được áp xuất máy nào cao máy nào thấp hả bác.bác chỉ em xíu

auto1987

Tài xế O-H
Cảm ơn các Bác góp ý đã giúp em mở mang kiến thức.
Nhờ gợi ý của các bác. Tự dưng em có một sáng kiến là làm mạch IC555 để tạo xung kích cho mopin hoạt động mà không cần gắn vào động cơ. Cái này làm rất đơn giản, mình đã thử làm rồi và có quay lại video và vẻ lại mạch cho các bác tham khảo (do máy của em chưa cài orcad nên em vẻ trên word nhìn không đệp lắm). Nếu thấy hay thì đổ xăng cho em với. Em mới tham gia diễn đàn nên xăng cộ nghèo nàng quá mấy bác ơi,
Một lần nữa cảm ơn mấy bác đã góp ý nhiệt tình
https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=OL44ygsO8jM

ngocanh_102

Tài xế O-H
Bài cụ hay quá. Về xăng thì cụ cứ viết bài, đăng bài, đăng tài liệu thì sẽ nhanh có thôi ạ :)
Nhờ cụ giải thích giúp đôi dòng về công dụng của các bộ phần Led, Trở, Tụ.
Có phải chân A,B là kích dương 5 V cho mỗi bobin phải không ạ?
Mạch của cụ cũng có thể ứng dụng để kiểm tra đồng hồ tốc độ nữa ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cảm ơn các Bác góp ý đã giúp em mở mang kiến thức.
Nhờ gợi ý của các bác. Tự dưng em có một sáng kiến là làm mạch IC555 để tạo xung kích cho mopin hoạt động mà không cần gắn vào động cơ. Cái này làm rất đơn giản, mình đã thử làm rồi và có quay lại video và vẻ lại mạch cho các bác tham khảo (do máy của em chưa cài orcad nên em vẻ trên word nhìn không đệp lắm). Nếu thấy hay thì đổ xăng cho em với. Em mới tham gia diễn đàn nên xăng cộ nghèo nàng quá mấy bác ơi,
Một lần nữa cảm ơn mấy bác đã góp ý nhiệt tình
https://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=OL44ygsO8jM

View attachment 17571
Bác làm như vậy cũng hay đấy nhưng mục đích để làm gì thì em chưa rõ? nếu bác chỉ kiểm tra cái bô bin này thì quá đơn giản không cần phải dùng mạch 555 cho phức tạp. nhưng mạch 555 này có thể ứng dụng tốt trên đồng hồ km đấy.

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Cho mình hỏi Tý. Tại sao môbin này máy số 1 cắm vào máy số 4 được .có phải nó đánh 1 lần đánh lửa 2 máy không ạ.các cụ giúp cháu hiễu thêm ạ
Đúng là nó đánh 1 lần 2 máy, 2 máy song hành thì 1 máy ở CUỐI NÉN ĐẦU NỔ còn máy kia ở CUỐI XẢ ĐẦU HÚT . Cụ có thể thấy nếu có đánh lửa ở máy CUỐI XẢ ĐẦU HÚT thì cũng ko ảnh hưởng gì .

ngocanh_102

Tài xế O-H
Bác làm như vậy cũng hay đấy nhưng mục đích để làm gì thì em chưa rõ? nếu bác chỉ kiểm tra cái bô bin này thì quá đơn giản không cần phải dùng mạch 555 cho phức tạp. nhưng mạch 555 này có thể ứng dụng tốt trên đồng hồ km đấy.

Làm sao kiểm tra được cái bobin này theo cách đơn giản vậy cụ ? Em nghĩ dùng led và trở 1Kilo ôm kích hay sao ạ ?

khanhdang

Tài xế O-H
Làm sao kiểm tra được cái bobin này theo cách đơn giản vậy cụ ? Em nghĩ dùng led và trở 1Kilo ôm kích hay sao ạ ?
Cách này mình dùng lâu rồi. Trên thực tế mình ráp bo mạch nầy còn nhiều linh kiện hơn mới dùng tốt được. Mình thường dùng để kiểm tra bobin ở tốc độ cao xem nó có bỏ lửa không.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Cách này mình dùng lâu rồi. Trên thực tế mình ráp bo mạch nầy còn nhiều linh kiện hơn mới dùng tốt được. Mình thường dùng để kiểm tra bobin ở tốc độ cao xem nó có bỏ lửa không.

Nếu được cụ cho xin thông số linh kiện và sơ đồ bo mạch được không ạ, em mày mò làm cái cho nó chuẩn tí.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên