Cách kiểm tra tiết chế

L
Bình luận: 16Lượt xem: 8,980

lgnexus16gh

Tài xế O-H
chào buổi chiều các cụ ạ!;)
em đang học về máy phát trên ô tô gặp khó khăn mong các bác tư vấn ạ.
xin hỏi khi sửa chửa máy phát nếu nghi chết tiết chế thì cách đo như thế nào để biết ạ?
em có dụng cụ đo gồm
1. bình accu+ bóng đèn
2. đồng hồ VOM
chân thành cám ơn các bácTHANGTAULAI
giac tiet che1.jpg

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
hix hix bài câu hỏi của em hông biết có khó không mà sao không ai tư vấn giùm thế ạ? vào đây đi các thầy ơi!:(:(:(:(
Hix, khi cụ hỏi 1 vấn đề trên diễn đàn mà ko ai trả lời thì có 2 khả năng:
Thứ nhất là câu hỏi quá khó, diễn đàn ko ai giúp được bác
Thứ 2 câu hỏi của bác đã có nhiều câu hỏi tương tự và đã được trả lời đầy đủ

câu hỏi này đến em còn trả lời được thì chắc chắn ko phải khả năng thứ nhất rồi.

lgnexus16gh

Tài xế O-H
Hix, khi cụ hỏi 1 vấn đề trên diễn đàn mà ko ai trả lời thì có 2 khả năng:
Thứ nhất là câu hỏi quá khó, diễn đàn ko ai giúp được bác
Thứ 2 câu hỏi của bác đã có nhiều câu hỏi tương tự và đã được trả lời đầy đủ

câu hỏi này đến em còn trả lời được thì chắc chắn ko phải khả năng thứ nhất rồi.
bác ah! em không biết thì mới hỏi
em len O_H chém gió hằng ngày và đặc biệt là phần ddienj em đã đọc rất nhiều bài trên đây nhưng chưa thấy câu trả lời nếu bác biets thì chỉ em với chứ sao nói lời đắng cay vậy bác. cám ơn bác nhiều:(

thaikhongthai

Tài xế O-H
xin hỏi khi sửa chửa máy phát nếu nghi chết tiết chế thì cách đo như thế nào để biết ạ?
em có dụng cụ đo gồm
1. bình accu+ bóng đèn
2. đồng hồ VOM
chân thành cám ơn các bácTHANGTAULAIView attachment 16782
Tiết chế loại D hay M thì hoạt động cũng tương tự nhau bác ạ. Nguyên lý chung là nhận biến điện áp accu hay máy phát để đóng ngắt cực F ( tương dương với đóng ngắt dòng kích từ...bác mắc mạch các cực trên tiết chế (các cực L,IG,S,P,E)...cực F mác với + bóng dèn (chú ý là đèn Led có gắn điện trở và chú ý chân cẳng của nó)
chân còn lại của bóng đèn nối với Mass. Cấp nguồn cho tiết chế và tăng dần điện áp..đền giá trị điện áp"Tết chế" của tiết chế nếu Led tắt thì tvhe bình thường..mak Led sáng thì tiết chế đá hỏng.... bác chú ý la ko nên để cham dây...hồi trc e thực hành môn này để chạm dây bị cháy mất 1 tiết chế..pahir lên chợ dân sinh mua về ....

thaikhongthai

Tài xế O-H
em có dụng cụ đo gồm
1. bình accu+ bóng đèn
2. đồng hồ VOM
chân thành cám ơn các bácTHANGTAULAIView attachment 16782
Tiết chế loại D hay M thì hoạt động cũng tương tự nhau bác ạ. Nguyên lý chung là nhận biến điện áp accu hay máy phát để đóng ngắt cực F ( tương dương với đóng ngắt dòng kích từ...bác mắc mạch các cực trên tiết chế (các cực L,IG,S,P,E)...cực F mác với + bóng dèn (chú ý là đèn Led có gắn điện trở và chú ý chân cẳng của nó)
chân còn lại của bóng đèn nối với Mass. Cấp nguồn cho tiết chế và tăng dần điện áp..đền giá trị điện áp"Tết chế" của tiết chế nếu Led tắt thì tvhe bình thường..mak Led sáng thì tiết chế đá hỏng.... bác chú ý la ko nên để cham dây...hồi trc e thực hành môn này để chạm dây bị cháy mất 1 tiết chế..pahir lên chợ dân sinh mua về ....
minh ko co´ caxh nao do ca...boi tiet che la mot IC ...minh lam theo kinh nghiem la loai tru va so samh
thoi.....
có chứ bác....tăng diện áp bàng cách đấu nối các accu
có chứ bác...tăng điện áp = cách đấu nối thêm nhiều accu nếu vượt quá điện áp quy định của tiết chế
minh ko co´ caxh nao do ca...boi tiet che la mot IC ...minh lam theo kinh nghiem la loai tru va so samh thoi.....
[MERGETIME="1399820918"][/MERGETIME]
Có dc chứ bác...chỉ cần tăng điện áp đầu vào nếu đến giá trị điện áp tiết chế quy đinh (= or >) thì cục F của tiết chế sẽ ngát(nếu tiết chế còn tôt)
[MERGETIME="1399820930"][/MERGETIME]
Có dc chứ bác...chỉ cần tăng điện áp đầu vào nếu đến giá trị điện áp tiết chế quy đinh (= or >) thì cục F của tiết chế sẽ ngát(nếu tiết chế còn tôt)

hungclock

Tài xế O-H
máy phát mình không biết nhiều nhưng mình có 1 cách khá đơn gian để kiểm tra tiết chế chi với những thứ bạn nêu ở trên. tham khảo nhe: kẹp ân accu vao vao chân e dùng 1 đầu đèn thử nối +nguồn, đầu còn lại đo ra cọc f, nếu đèn sáng ic vẫn ổn. tiep theo ban dung đông hồ vạn năng đo như đèn test light trên xem nguồn ở accu vs chân f co # không nếu thấp hơn accu là ổn.

vandat2014

Tài xế O-H
Hôm qua thầy giáo mình giảng bài này kỷ lắm,thầy bão cứ đấu điện như bình thường xong đấy cầm vật kim loại mỏng thử đằng sau máy phát nếu thấy hút thì tiết chế còn.nếu hỏng thì ko hút.ko biết có đúg ko

tempra

Tài xế O-H
Hôm qua thầy giáo mình giảng bài này kỷ lắm,thầy bão cứ đấu điện như bình thường xong đấy cầm vật kim loại mỏng thử đằng sau máy phát nếu thấy hút thì tiết chế còn.nếu hỏng thì ko hút.ko biết có đúg ko
ông thầy kiến thức cổ lỗ sĩ

tranquynhnd

Tài xế O-H
Nhìn chung mình thấy để kiểm tra tiết chế loại D,M thì làm theo cách của cụ thaikhongthai là được nhưng cụ chủ chú ý chân đèn thử một đầu nối cực F một đầu nối +12 v chứ ko nối mát vì tiết chế loại này chân kích từ F thường đóng ngắt mát chứ không đóng ngắt dương khi điều chỉnh điện áp chân S. Tiết chế. Sẽ điều chỉnh tần số đóng cắt mát ở chân f nhưng tần số này rất cao vì thế cụ phải chuyển đồng hồ sang thang đo tần số thì mới thấy được

kupiyn

Tài xế O-H
theo mình là bạn lên kiểm tra các chân của tiết chế kĩ rùi hãy đấu vào máy phát
[MERGETIME="1410449618"][/MERGETIME]
nếu mà máy phát chạy thì bạn dí clee vào đít máy nêu mà hut là máy ngon còn k thì hỏng
[MERGETIME="1410449626"][/MERGETIME]
nếu mà máy phát chạy thì bạn dí clee vào đít máy nêu mà hut là máy ngon còn k thì hỏng
[MERGETIME="1410449633"][/MERGETIME]
nếu mà máy phát chạy thì bạn dí cle vào đít máy nêu mà hut là máy ngon còn k thì hỏng
[MERGETIME="1410449646"][/MERGETIME]
nếu mà máy phát chạy thì bạn dí c lê vào đít máy nêu mà hut là máy ngon còn k thì hỏng
[MERGETIME="1410449652"][/MERGETIME]
nếu mà máy phát chạy thì bạn dí c lê vào đít máy nêu mà hút là máy ngon còn k thì hỏng

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên