Mời các cụ Chia sẻ kỷ niệm đáng nhớ nhất với nghề ÔTô

thichthaoraxem
Bình luận: 21Lượt xem: 2,526

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Chào các cụ, mong các cụ chia sẻ kỷ niệm khó quên nhất với nghề ô tô mà mình từng trải qua. Có thể là kỷ niệm " chết hụt" vì làm sai khi mới chập chững vào nghề, có thể là kỷ niệm khi vớ được những ông khách quá đặc biệt, hoặc là cảm giác khi tự tay mình bổ được con máy ngon lành, hoặc phũ phàng hơn nữa là kỷ niệm bị thợ chính chửi, nó hành ,nó giấu nghề, rồi không thể chịu được nữa thì quăng ngay cái cơlê vào mồm nó và ...xin nghỉ làm ! Nào mời các cụ

tangda

Tài xế O-H
Hồi đó em lau xe nội thất xe không may đè lên nút lock cửa ở tài xế mà không biết sau đó ra ngoài đóng các cửa lại thì nó khóa hết tất cả các cửa luôn, sợ xanh mặt :confused:

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Còn bản thân em kỷ niệm em nhớ nhất là lần đầu tiên em cài chìa khóa cho ô tô thành công. Hồi đó cài chìa khóa ở chỗ em là cái gì đó rất mơ hồ và cao siêu. Nhưng nhờ tìm hiểu trên diễn đàn và sự trợ giúp của các cụ e đã tự tin nhận và mua phôi về rồi cài chìa thành công trước sự khâm phục của ông chủ chỗ em. Thế đấy, e sống ở vùng sâu vùng xa nên với các cụ có thể rất đơn giản nhưng với e thì nó cho e sự tự tin để sau này tiếp tục "Phá" xe người ta trước sự ủng hộ của ông chủ..he he

oto_lc

Tài xế O-H
Còn nhà cháu thì chứng kiến thằng em làm tháp ben không may bị sập ra đi. Cách đây được nữa tháng rồi. Mà cứ nghĩ tới mà vẫn run.

truongnguyen268

Tài xế O-H
giám đốc bảo. 'EM KHÔNG PHÙ HỢP VỚI NGHÀNH NÀY. HÃY KIẾM CÔNG VIỆC KHÁC PHÙ HỢP HƠN VỚI KHẢ NĂNG' . nghĩa là bị cho nghỉ hưu sớm đó các bác. Đôi khi trong công việc có những áp lục nhất định và sai lầm khó tránh phải thì em vẫn mong các bác luôn luôn tự tin và đi trên con đường của chính mình

buidinhduong

Tài xế O-H
Kỷ niệm thì em cũng có một vài kỷ niệm. Ví như làm quả lốp 1200-20 của container. Xe bị nổ ngang đường, lốp dự phòng kém. Định bụng em chỉ bơm khoảng 8 hay 9 cân hơi thôi. Ai dè mới tới hơn 7 cân hơi nó nổ đùm phát và cái quần huyền thoại của em vẫn còn lưu giữ đây ạ :D

oto_lc

Tài xế O-H
Làm việc này có nhiều nguy hiểm nhưng cũng lắm cái hay. Đôi lúc gặp những trường hợp dở khóc dở cười. Có lúc bực, tức nhưng không biết trách ai. Nhiều khi tự lấy búa đập tay mình cũng có. Chỗ cháu làm đụng cụ vật chất Thiếu nhiều nên đôi lúc làm việc rất ức các cụ ạ.

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Kỷ niệm thì em cũng có một vài kỷ niệm. Ví như làm quả lốp 1200-20 của container. Xe bị nổ ngang đường, lốp dự phòng kém. Định bụng em chỉ bơm khoảng 8 hay 9 cân hơi thôi. Ai dè mới tới hơn 7 cân hơi nó nổ đùm phát và cái quần huyền thoại của em vẫn còn lưu giữ đây ạ :D

Thế xong cụ có làm sao ko? E nhìn chỗ rách em e rằng cụ hết còn là đàn ông rồi. Chia buồn với cụ, cụ đừng mặc cảm nha, anh em OH luôn bên cụ

nvminh

Tài xế O-H
hùi em mới vào nghề làm lạnh con xe BMW 318I làm xong là ông chủ gọi vào văn phòng nói chuyện và chào em hum sau không cần phải qua làm nữa(làm 3 tuần trả lương nguyên tháng) lý gio làm một em túi khí bên phụ bị tèo và không biết vì sao cả thế là xong...

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Còn nhà cháu thì chứng kiến thằng em làm tháp ben không may bị sập ra đi. Cách đây được nữa tháng rồi. Mà cứ nghĩ tới mà vẫn run.
Ở gần xưởng chỗ em làm cũng có vụ tai nạn làm chết 3 thợ , mình làm thì phải chú ý vấn đề an toàn để không xảy ra tai nạn đáng tiếc. Vẫn biết khi chui gầm thì tặc lưỡi " Sống chết có số" nhưng mình hạn chế rủi ro tới mức thấp nhất bằng sự an toàn các cụ ạ.

trainghe87@

Tài xế O-H
nghề oto e ấn tượng nhất vẫn là khi đi học,hôm trước học ông thầy hỏi tác dụng của bình nước phụ để làm gì.chả thằng nào biết treo câu hỏi ở đó.đến khi học sang phần tập quét lỗi thế là thằng nào cũng hí hửng.cũng không biết hôm đó tại sao lại tò mò để xem nhiệt độ nước lên bao nhiêu thì nó quay.thế là cứ kéo ga cho nó nhanh nóng náy.nhìn trên máy thấy lên 100 độ rồi mà vẫn chưa thấy nhúc nhích.để lên 105 độ thì quạt gió bắt đầu quay.đồng thời bình nước phụ cũng phun nước lên đoạn như 10cm thằng nào cũng thấy hay vây lại xem tự nhiên động cơ phun nước như vòi nước ngoài quảng trường.máy càng nổ thì nó phun càng cao thằng nào cũng thấy hay,thêm được lúc nó nổ cái bùng bay xa chục mét nước bắn tung tóe.thằng nào thằng nấy xanh mang.lại ghế ngồi im re không nói câu.khi đó ông thầy đến hỏi thằng nào làm.chả thằng nào nhận.thầy dọa cong vênh mặt máy phải đền cho trường.khiếp đen.sau vụ này thằng nào cũng hiểu sâu tác dụng của bình nước phụ

ngocanh_102

Tài xế O-H
Đi thực tập, mở lốp xe cũng được chủ xe bày mở đối xứng, ngủ trưa dưới gầm xe trên bìa các tông ... Có lẽ quá ít so với các cụ :D

peterpanhhd

Tài xế O-H
nhà e thì chi lam lốp thôi h mới chập chững sang điên nặng hi . em bắt đầu tí táy cuối nam lớp 11 .hôm đóa bố em ko có nhà váy la máu em ăn luôn cái bánh đàu tiên kết quả là cái móng chan cái cua em fai r ra đi vì la răng dơi váo. điên đóm ko biết thế nào mới học song lại tí táy con rubyter rc cua em fair thay toàn bọ day diên luôn ....
[MERGETIME="1401388185"][/MERGETIME]
hùi em mới vào nghề làm lạnh con xe BMW 318I làm xong là ông chủ gọi vào văn phòng nói chuyện và chào em hum sau không cần phải qua làm nữa(làm 3 tuần trả lương nguyên tháng) lý gio làm một em túi khí bên phụ bị tèo và không biết vì sao cả thế là xong...
cụ cho em hỏi .thế cụ co s biết nguyên nhân của nó bị sao không cụ . để nhà cháu khói mắc lỗi với ah .?
[MERGETIME="1401388201"][/MERGETIME]
cụ cho em hỏi .thế cụ co s biết nguyên nhân của nó bị sao không cụ . để nhà cháu khói mắc lỗi với ah .?

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Đi thực tập, mở lốp xe cũng được chủ xe bày mở đối xứng, ngủ trưa dưới gầm xe trên bìa các tông ... Có lẽ quá ít so với các cụ :D
Vâng , cũng vì vấn đề mở lốp ra này mà e có lần cũng " Bật" lại chủ xe, Chủ xe mới mua Altiz, đến vá lốp ,e tháo ra thì bảo e phải tháo đối xứng, bình thường thì em cũng nhịn cho xong nhưng nghĩ đã đến vào buổi trưa, gần ăn cơm lại còn khó chiều , e cãi luôn. vì e tự tin rằng e đọc trong tất cả tài liệu sửa chữa của Toyota, Honda, Hyundai chưa thấy hãng nào bắt lúc tháo lốp phải đối xứng. Cuối cùng e chốt " A yêu cầu khắt khe thế thì e không làm được" rồi bỏ ra quán ngồi uống nước.

hocnghe

Tài xế O-H
Vâng , cũng vì vấn đề mở lốp ra này mà e có lần cũng " Bật" lại chủ xe, Chủ xe mới mua Altiz, đến vá lốp ,e tháo ra thì bảo e phải tháo đối xứng, bình thường thì em cũng nhịn cho xong nhưng nghĩ đã đến vào buổi trưa, gần ăn cơm lại còn khó chiều , e cãi luôn. vì e tự tin rằng e đọc trong tất cả tài liệu sửa chữa của Toyota, Honda, Hyundai chưa thấy hãng nào bắt lúc tháo lốp phải đối xứng. Cuối cùng e chốt " A yêu cầu khắt khe thế thì e không làm được" rồi bỏ ra quán ngồi uống nước.
Vẫn biết là thế nhưng họ là thượng đế còn mình là thằng thợ, và mình ko phải là chủ gara.
Nếu bạn là 2 người kia chắc bạn nghĩ khác tích cực hơn.

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Vẫn biết là thế nhưng họ là thượng đế còn mình là thằng thợ, và mình ko phải là chủ gara.
Nếu bạn là 2 người kia chắc bạn nghĩ khác tích cực hơn.
Thợ thì mình cũng phải được tôn trọng chứ. Nếu 1 người khách khôn ngoan ra thì chẳng bao giờ họ gay gắt với thợ, Xong vụ đó chủ gara cũng nhắc nhở e, chứ e biết cũng chẳng tới mức đuổi việc mình. Lúc e học việc thì khách nói gí cũng cắn răng chịu, giờ mình làm được rồi, khách vào sửa xe mà mang tính tình coi mình ko ra gì e làm rất ức chế.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên