đặt cam hơi bị khoai

thaiquangan.hp83
Bình luận: 5Lượt xem: 1,558

thaiquangan.hp83

Tài xế O-H
chào các bác.. bác nào có kinh nhiểm đặt cam dong xe này với chỉ em vơi.. xưởng mơi làm lại một con laceti cdx 1.8 số động.. do một thợ không hiểu j về dong xe này lắm lên đã thâo bung phần bánh răng cam vơi truc cam ra mà ko lam lại dâu..con này ko có chốt cavet chỉ xiet chặt lai thôi.. lên bây giờ e đắt lai cam thì ban đầu nổ ganangty thì ngon.. nhưng khi chạy thử môt lúc thì máy rất chi là gõ ngay cả ở chế độ ganagty.. gõ như kiểu sớm lửa quá ấy..bọn em đặt lại mấy lần mà vẫn ko đc.. bác nào có kinh nhiểm chỉ cho e với..

Ferrari599

Tài xế O-H
đúng là con này k có chốt cavet nhưng ở đuôi trục cam có rảnh đó cụ ah.hai rảnh ở đuôi trục cam phải đồng phẳng với mặt máy.cụ cẩn thận chứ con này hay bị nhảy cam lắm đó.

Engine 16

Thợ Phụ !
cụ lười tra cứu quá đề tài này tranh luận nhiều lắm rùi mà .

gửi cụ .

Shinshinogi

Tài xế O-H
cụ lười tra cứu quá đề tài này tranh luận nhiều lắm rùi mà .

gửi cụ .
Bên cụ có bộ dưỡng đặt cam con này không vậy
Bên em toàn đặt tay nhưng không máy lần này đặt xong nó lại xuất hiện lỗi
P0014 Exhaust cam location system performace bank1 universal defect
Và P0011 Intake cam location system performace bank1 universal defect
Mà trong khi đó mình đã xem dấu đuôi trục cam ko sai

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
chào các bác.. bác nào có kinh nhiểm đặt cam dong xe này với chỉ em vơi.. xưởng mơi làm lại một con laceti cdx 1.8 số động.. do một thợ không hiểu j về dong xe này lắm lên đã thâo bung phần bánh răng cam vơi truc cam ra mà ko lam lại dâu..con này ko có chốt cavet chỉ xiet chặt lai thôi.. lên bây giờ e đắt lai cam thì ban đầu nổ ganangty thì ngon.. nhưng khi chạy thử môt lúc thì máy rất chi là gõ ngay cả ở chế độ ganagty.. gõ như kiểu sớm lửa quá ấy..bọn em đặt lại mấy lần mà vẫn ko đc.. bác nào có kinh nhiểm chỉ cho e với..

Con này đặt cam không khoai, nếu hiểu rõ bản chất của nó. Về quy trình thì hình ảnh mà bạn Engine 16 đã post lên khá rõ ràng rồi. Tôi xin mượn lại hình ảnh này để diễn giải cho rõ thêm thôi:
1. Quay pu ly trục khuỷu để dấu trên pu ly trùng với dấu trên phần cố định. (lúc này piston máy 1 ở ĐCT);

2. xoay 2 trục cam sao cho 2 rãnh cuối trục cam nằm ngang // mặt máy. (chú ý rãnh này không chia đối xứng)
Sau đó dùng dưỡng gài vào để định vị 2 trục cam. (nếu không có dụng cụ này cần cố định trục cam khi lắp đai)

Sau đó lắp đai vào là xong.

Kiểm tra:
Sau khi lắp đặt cam xong cần kiểm tra lại bằng cách quay pu ly trục khuỷu theo chiều làm việc động cơ 2 vòng (720 độ), Cho đến khi dấu trên pu ly trùng nhau. Lúc này 2 rãnh cuối trục cam phải nằm ngang hoàn toàn, nếu không đúng như vậy cần đặt lại.

Quan trọng:
Vấn đề cần bàn thêm ở đây là: Nếu có chót tháo bu lông đầu pu ly cam mà không đánh dấu thì có sao không? Xin trả lời là không sao. Vì vấu cảm biến trục cam được chế tạo liền trục cam rồi, mà trục cam đã được định vị rồi nên không sơ sai sót nữa. Còn bộ VVT nó có thể xoay tương đối với trục cam mà không ảnh hưởng gì.

Lưu ý: Tuy nhiên trên xe khác, ví dụ BMW 318, 320... chẳng hạn, thì ở đầu bộ VVT còn có đĩa cảm biến trục cam nên khi lắp không thể để nó xoay ở vị trí bất kì được mà chỉ có 1 vị trí đúng.

thaiquangan.hp83

Tài xế O-H
cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.. e đã làm song con này rôi.. và quy trình đúng như các bác gợi ý..và đặc biệt em muốn lưu ý các bác là dong xe này xả e nước cũng hơi bị khoai.. chiều nay e đặt cam song rồi xả e nước mấy lần mới hết.. cảm ơn các bác nhé..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên