Ford Everest thay gần hết hệ thống nhưng không mát sâu

AntjGjrl
Bình luận: 33Lượt xem: 6,055

AntjGjrl

Tài xế O-H
Các bác giúp em vụ này với, Ở chỗ em mới nhận con Ford Everest bị chết lốc gây tắc nghẽn toàn bộ hệ thống lạnh. Em đã cho thay toàn bộ, chỉ giữ lại tuy ô và vệ sinh sạch sẽ.

Lốc mới em xả dầu bảo dưỡng và cho 300ml dầu lạnh mới cho toàn hệ thống.
Sau khi vệ sinh và lắp đặt toàn bộ em hút chân không hơn 1 tiếng và bơm gas lỏng vào đường cao áp. Nổ máy và tiếp tục bơm gas thể hơi vào thấp áp đến khi cao áp là 17kg và thấp áp gần 3kg ở vòng tua 1500

Hiện tượng là giàn sau hơi mát, giàn trước mát nhưng không sâu.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Các bác giúp em vụ này với, Ở chỗ em mới nhận con Ford Everest bị chết lốc gây tắc nghẽn toàn bộ hệ thống lạnh. Em đã cho thay toàn bộ, chỉ giữ lại tuy ô và vệ sinh sạch sẽ.

Sau khi vệ sinh và lắp đặt toàn bộ em hút chân không hơn 1 tiếng và bơm gas lỏng vào đường cao áp. Nổ máy và tiếp tục bơm gas thể hơi vào thấp áp đến khi cao áp là 17kg và thấp áp gần 3kg ở vòng tua 1500

Vấn đề sao bác hút chân không 1 giờ vậy? vì không hết air hay vì "đảm bảo kỹ thuật" vậy? sao bác chỉ nói hút chân không sau khi lắp xong mà không bơm áp suất thử xì thế?

AntjGjrl

Tài xế O-H
Vâng, dĩ nhiên là phải nén thử kiểm tra rùi. Còn việc hút chân không hơn 1 giờ là vì bật máy hút để đó rùi tranh thủ lắp những thứ khác mà :D

clemoletbua

Tài xế O-H
em bập bẹ làm lạnh. như cụ nói thì áp khá đẹp. chỉ còn vấn đề giải nhiệt, gián nóng có nóng bổng tay ko. có kiểm tra đk nhiệt độ trong giàn lạnh ko cụ. em hui ngu thế các cụ gạch đá để em đk đk học hỏi nhé. chúc các cụ buổi tối mát lạnh

vanthaocdl1

Tài xế O-H

bác đã thay toàn bộ rồi mà không mát thì căng nhỉ.
bác cho em hỏi bác đã nạp bao nhiêu kg gas rồi ạ.

AntjGjrl

Tài xế O-H
Ở chỗ em công nghệ hơi thô sơ nên em nạp theo áp suất thui.
[MERGETIME="1403873264"][/MERGETIME]
Cụ xem lại hai cái van đó chơi hai cái van cũ vệ sinh sạch lắp vào ko thì gọi hai cái van hãng mà làm còn tại sao thì chắc cụ hiểu mà
Vâng, em cũng đang lăn tăn vấn đề 2 cái van này, van trước thì em thay mới (loại Denso dạng khá, em vẫn hay làm cho xe khác) Còn van sau thì có nhập 1 cái mới về thay nhưng thấy độ mở lớn quá nên em chỉ vệ sinh van cũ và lắp vào.
[MERGETIME="1403873593"][/MERGETIME]
em bập bẹ làm lạnh. như cụ nói thì áp khá đẹp. chỉ còn vấn đề giải nhiệt, gián nóng có nóng bổng tay ko. có kiểm tra đk nhiệt độ trong giàn lạnh ko cụ. em hui ngu thế các cụ gạch đá để em đk đk học hỏi nhé. chúc các cụ buổi tối mát lạnh

Vấn đề giải nhiệt giàn nóng thì khá ổn, quạt ly tâm còn khỏe, ngoài ra xe có chế thêm 1 quạt tản nhiệt nhỏ đặt ngoài dàn nóng. Tuy ô hồi từ giàn nóng chỉ hơi hơi ấm. Tạt nước có cải thiện chút ít.

clemoletbua

Tài xế O-H
vấn đề còn ở ga nữa cụ ạ, nếu cụ hút đã kỹ. vì xe này 2 giàn , đường ống dài , nếu máy hút kém thì 1h là ko đủ đâu.

AntjGjrl

Tài xế O-H
vấn đề còn ở ga nữa cụ ạ, nếu cụ hút đã kỹ. vì xe này 2 giàn , đường ống dài , nếu máy hút kém thì 1h là ko đủ đâu.
Những vấn đề này mình không nhắc đến vì trước nay cũng làm mấy con ford everest rùi và cũng những đồ nghề đó thui.

Mình chợt nhớ ra 1 điều không biết có đúng không, mai kiểm tra xem sao :D

Thanhvns

Tài xế O-H

tôi nghĩ cụ hút chân ko 1 tiếng là đc thường chỉ cần 15/20 ph là ok.theo tôi cụ cho dầu hơi nhiều vì trong look mới cũng có dầu thường thì làm con này tôi chỉ cho khoảng 240ml.

tranquynhnd

Tài xế O-H
Theo em cụ mắc hai lỗi
1 là cho thừa dầu. Cả hệ thống của xe này nếu cụ thay cả 3 giàn và lốc thì cụ cho khoảng 200ml dầu thôi. Nếu ko có dầu như của hãng thì cụ có thể dùng pac oil
2 là cụ nạp ga theo áp suất đối với everet rất khó thường bị thừa ga. Với con của cụ chỉ nạp 0,55kg +- 0,5 thôi cụ nhé

truongphonghp

Tài xế O-H
Để vòng tua máy ở chế độ 1500 vòng trên 1 phút mà cụ lại nói là áp suất của nó khá đẹp là sao. Theo E nghĩ nếu áp suất đó để ở chế độ không tải thì mới được coi là đẹp cụ ạ. Xin chia sẻ cụ chủ thớt nữa là theo e cụ cho quá nhiều dầu vào lốc rồi vệ sinh van tiết lưu hút bớt dầu lạnh xem sao cụ nhé!

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Em này của cụ đang bị áp cao. Cụ nên đầu tư cái cân về mà dùng cho chắc chắn. Nạp gas theo áp suất không chuẩn được đâu cụ. Cái cân cũng không là công nghệ cao gì cả. cụ nạp tầm 6,5 - 7 lạng là được. Vì xe 2 dàn chứ không phải 1 dàn. Áp suất ở vòng tua như thế là không ổn.
Hơn nữa, không biết cụ xả dầu ở lốc rồi mới đổ thêm hay đổ luôn bằng đó dầu. Với xe này cụ đổ cả hệ thống tầm 220-250ml là ổn. Nên đổ 1 nửa dầu vào lốc thôi, còn lại hút chân không rồi hút tiếp vào hệ thống.
Ngoài ra còn cái van tiết lưu, cụ nên thay chứ đừng tận dụng cái cũ nếu đã chết lốc.
QUan điểm của em là như thế

AntjGjrl

Tài xế O-H
Nếu như các cụ nói thì có khả năng là thừa dầu thật. Vậy theo các cụ thì bây giờ xử lý thế nào? Có cần phải tháo ra vệ sinh lại toàn bộ không hay chỉ tìm cách xả bớt dầu ra là được?

truongphonghp

Tài xế O-H
Nếu như các cụ nói thì có khả năng là thừa dầu thật. Vậy theo các cụ thì bây giờ xử lý thế nào? Có cần phải tháo ra vệ sinh lại toàn bộ không hay chỉ tìm cách xả bớt dầu ra là được?
Theo E cụ cứ tháo hẳn cái lốc đó ra đổ bớt dầu đi 1 phần khoảng 100ml đi rồi vệ sinh sạch 2 van tiết lưu đi nhé. Nếu còn kém lạnh nữa cụ thay luôn cái van đi chắc là được thôi vì thay hết rồi còn gì ;)

AntjGjrl

Tài xế O-H
Theo E cụ cứ tháo hẳn cái lốc đó ra đổ bớt dầu đi 1 phần khoảng 100ml đi rồi vệ sinh sạch 2 van tiết lưu đi nhé. Nếu còn kém lạnh nữa cụ thay luôn cái van đi chắc là được thôi vì thay hết rồi còn gì ;)
Giả sử chỉ đổ bớt dầu từ lốc mà không cần vệ sinh van liệu có được ko hả cụ?

truongphonghp

Tài xế O-H
Giả sử chỉ đổ bớt dầu từ lốc mà không cần vệ sinh van liệu có được ko hả cụ?
Thì tránh trường hợp dầu nó đọng nhiều ở van mà cụ. E cũng k nhớ rõ cho lắm hình như van nó nằm ngay ngoài mà cụ tháo ra cũng dễ mà cụ con đằng sau phải tháo cả dàn ra thì cụ chỉ cần tháo đường ống thôi cho vòi xịt hơi vào xịt cho ra bớt dầu cũ đọng lại ở đó đi thao tác cũng đơn giản mà cụ. Còn trước cụ cũng vệ sinh rồi nếu cụ vệ sinh khó quá thì thôi khỏi cần vệ sinh chắc cũng chẳng vấn đề gì.
[MERGETIME="1403885883"][/MERGETIME]
Mà đã làm thì phải làm cẩn thận để còn loại trừ nguyên nhân chứ cụ. Theo E cụ cứ cẩn thận vệ sinh lại cả hệ thống cho lành :v

AntjGjrl

Tài xế O-H
Ok, cảm ơn các cụ đã tư vấn, Con này cả 2 van đều nằm trong hộp giàn lạnh, nhưng được cái cũng dễ tháo. Mai mà mát giời em vệ sinh cả giản nóng và thay lọc luôn cho khỏe :D

minhduc1208

Tài xế O-H
cần xem lại 3 vấn đề vì áp như vậy là k ổn?
1: lượng gas nạp mà theo áp suất nhiều khi hay dính nhất với dòng xe for
2: bạn có thể cho thừa dầu khả năng này khá cao
3:kiểm tu thật kỹ lại 2 cái van tiết lưu.tốt nhất là thay van mới
nếu đã thừa dầu thì thay phin lọc đi nhé.cụ có thể xả bớt dầu bằng cách xả đường gas ra đường cao áp với thay phin đi có thể ổn nếu lượng dầu thừa không quá nhiều.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên