hiện tượng cong và gãy thanh truyền làm vỡ block máy

thuynguyen
Bình luận: 22Lượt xem: 4,595

thuynguyen

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi.ở xưởng em đang làm vừa cứu hộ con xe kia morning đèn chữ C 3 xi lanh về.
tình hình như này:
chủ xe bảo đang đi thì tự nhiên chết máy sau đó đề mãi không nổ,ông chủ xe mới nhờ người mang bình đi câu hộ nhưng cuối cùng cũng không nổ.
lúc đó ông chủ xe có việc bận nên phải đi và cho xe gửi vào bãi và ngày hôm sau mới gọi thợ của xưởng em ra kiểm tra.sau khi thợ kiểm tra xong và cho đề thì động cơ nổ được nhưng máy rung giật và ra rất nhiều khói màu xanh.
kiểm tra dầu thì thấy thiếu dầu nên cho xe kéo về xưởng để kiểm tra lại và bổ sung dầu.
về xưởng thợ thay lọc dầu và bổ sung dầu xong cho nổ lại thì vẫn thấy khói nhiều được 1 lúc thì có tiếng kêu cạch sau đó thấy dầu chảy xuống đất nhiều nên ngó xuống kiểm tra thì phát hiện bị vỡ lock máy.
khi tháo ra kiểm tra thì 1 tay biên máy 1 gãy đôi máy số 2 thì cong còn máy 3 ko bị sao.trục bạc vẫn ngon ko bị xước ko bó,xilanh bị xước nhỏ.
em không hiểu lý do vì sao nên mạn phép đăng lên diễn đàn nhờ các cụ chỉ giáo.
nước,dầu vẫn đủ nhé các cụ.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi.ở xưởng em đang làm vừa cứu hộ con xe kia morning đèn chữ C 3 xi lanh về.
tình hình như này:
chủ xe bảo đang đi thì tự nhiên chết máy sau đó đề mãi không nổ,ông chủ xe mới nhờ người mang bình đi câu hộ nhưng cuối cùng cũng không nổ.
lúc đó ông chủ xe có việc bận nên phải đi và cho xe gửi vào bãi và ngày hôm sau mới gọi thợ của xưởng em ra kiểm tra.sau khi thợ kiểm tra xong và cho đề thì động cơ nổ được nhưng máy rung giật và ra rất nhiều khói màu xanh.
kiểm tra dầu thì thấy thiếu dầu nên cho xe kéo về xưởng để kiểm tra lại và bổ sung dầu.
về xưởng thợ thay lọc dầu và bổ sung dầu xong cho nổ lại thì vẫn thấy khói nhiều được 1 lúc thì có tiếng kêu cạch sau đó thấy dầu chảy xuống đất nhiều nên ngó xuống kiểm tra thì phát hiện bị vỡ lock máy.
khi tháo ra kiểm tra thì 1 tay biên máy 1 gãy đôi máy số 2 thì cong còn máy 3 ko bị sao.trục bạc vẫn ngon ko bị xước ko bó,xilanh bị xước nhỏ.
xe có bị bó biston không hả cụ.chắc là con này chạy hết dầu hoặc hết nước dẫn đến bị bó máy nhưng vẫn cố tình tìm mọi cách đề, kéo đẩy ép cho xe phải nổ thì có trời mới biết được mức độ thiệt hại đên đâu

Shjneray

Tài xế O-H
Cái này chắc chủ xe đi mà hok quan tâm đến việc bảo dưỡng và thay nhớt máy nè !! Kèm theo nữa là ko vào nước mát nữa nên trong quá trình vận hành động cơ sinh nhiệt quá lớn làm cho các chi tiết máy bị biến dạng!! Piston chịu nhiệt cao mà hok có sự làm mát nên sinh ra giãn nở goy bị pó trong xylanh , chủ xe cứ vậy mà đề hoài ép nó quá , trong khi các tay biên bị quá nhiệt đang trong giai đoạn biến dạng thì nó gãy vs cong lun !! Nếu bác mún hỏi tại sao ông chủ đề nó hok gãy hok bể block mà các bác đề bể thì hãy suy nghĩ khj 1 kim loại đang bị nung nóng đến nỗi đang trong giai đoạn biến dạng mà đổ 1 gào nước vào thì nó sẽ bị giòn ngay lập tức !! Như bác nói kéo xe về xưởng thấy thiếu dầu goy bổ sung dầu xong và đề thì bác nhìn thấy goy đấy !!

thuynguyen

Tài xế O-H
cảm ơn các cụ đã tư vấn nhưng trước khi kéo về xưởng thợ đã làm nổ được 1 lúc nhưng máy rung và ra khói nhiều sau đó mới kéo về xưởng cụ ah.nó chỉ bị hơi thiếu dầu thui nước đầy đủ mà
nó bị ăn nhiều dầu khói um lên

Shjneray

Tài xế O-H
Nếu mà lúc kéo về xưởng thợ ko cho nổ máy mà mở máy kiểm tra thì may ra đó bác à !! Thiếu dầu => chủ chạy bị tắt máy do ko có dầu để bôi trơn giảm ma sát nên ma sát cao làm piston bị rít trong xylanh=> sinh nhiệt quá lớn => tắt máy qua 1 ngày các chi tiết đc giảm nhiệt => hok có dầu kéo về xưởng ráng đề nổ máy => tăng ma sát sinh nhiệt => nhiệt cao đổ dầu vào => chi tiết bị giòn => lại đề ép nó nổ => hiện tượng bác nói

Theo tường trình của Cụ chủ thớt thì diễn biến của việc hư hỏng như thế này.
1- Chủ xe để chạy thiếu dầu động cơ nên việc bôi trơn xy lanh - piston không đảm bảo ( theo phỏng đoán của tôi, hệ xy lanh - piston được bôi trơn nhờ vung té), còn bạc biên, bạc palyê vẫn được bơm dầu nên vẫn còn tốt. Do vậy, piston bị giãn nở dẫn đến máy số 1 bị bó nặng, máy số 2 bị bó nhẹ hơn. Động cơ bị lọt hơi cộng với quá tải nên tự chết máy. Khi đề máy lúc đang nóng, không thắng được lực ma sát giữa piston và xy lanh nên máy không nổ.
2- Ngày hôm sau, máy đã nguội, piston co lại nên đề nổ được. Tuy nhiên, do xéc măng máy 1 và máy 2 bị kẹt nên động cơ vừa lọt hơi, vừa sục dầu. Máy nổ bị rung giật và có khói xanh.
3- Khi kéo về xưởng, bổ xung dầu động cơ, nổ máy lại. Do piston -xy lanh máy 1 và máy 2 đã bị xước nên cả hai máy này vẫn tiếp tục bị bó trở lại. Tay biên bị kéo - nén lệch tâm dẫn đến biến dạng. Tay biên máy số 1 bị phá hỏng do mỏi dẫn đến gãy và phá vỡ block máy.

kekemcoidihochoi

Tài xế O-H
tình hình như này:
chủ thớt chỉ nói đến xi lanh , bạc bị mòn xước chứ không nói đến xéc măng có bị mòn ko , theo nhà cháu nghĩ thì xéc măng bị mòn dẫn đến lọt hơi và xục dầu nên buồng đốt trong thời gian dài dẫn đến bó kẹt xéc măng , nóng máy bị bó quả nên giật tay biên thúc vỡ lốc máy .

hoangphucauto

Tài xế O-H
xe của cụ có phải đời mới ba máy không à,dòng này bị lỗi nhiều lắm nó hút đầy dầu lên buồng đốt gây nên áp suất nén quá lớn cong tay biên và thủng là đúng rùi , cụ kiểm tra kỹ nhé nó không phải bó xéc măng đâu em đã được làm mấy em rùi,nhớ kiểm tra kỹ van một chiều và xúc rửa ống thông hơi không chỉ vài ngày lại khói như hun chuột đó

mrlanhga

Tài xế O-H
e dự là do máy để hết dầu, nóng gây bó máy nên chết, hôm sau nguội máy rùi nổ được nhưng xi lanh xước và kẹt xéc măng nên máy khói và tay biên thì do cố nổ + bó máy => cong . nổ tiếp vẫn bó nên phá lun , e gà nên cũng chỉ phỏng đoán được có thế các cụ đừng chê nhé

dinhtuyet

Tài xế O-H
theo em doán con này bi thiêu dâu.bó máy sau khi ép nố thì bi cong biên gãy biên.em từng dính như thế.môt lần
[MERGETIME="1404560140"][/MERGETIME]
theo em doán con này bi thiêu dâu.bó máy sau khi ép nố thì bi cong biên gãy biên.em từng dính như thế.môt lần
[MERGETIME="1404560164"][/MERGETIME]
theo em doán con này bi thiêu dâu.bó máy sau khi ép nố thì bi cong biên gãy biên.em từng dính như thế.môt lần dôi

cong3010

Tài xế O-H
Lúc về xưởng động cơ vẫn nổ được nhưng rung, đó là lúc thanh truyền đã bị cong, nổ không đều nên rung giật. Giật một lúc không chịu được thì kết quả như bạn đã thấy.

Ferrari599

Tài xế O-H
tình hình như này:
e xin được hóng pan này? chứ e chưa khi nào gặp ban nào tương tự như của cụ hết?ban này có vẻ độc và lạ lẩm xin cac cao thủ vào giải thich cho ae thông suôt

long-050287

Tài xế O-H
Nguyên nhân chính của hiện tượng này là do bó kẹt piston và xi lanh. Bó kẹt thì chính là mất dầu và nước. Còn trường hợp nữa là trong xi lanh có nước( có thể do lốc bị nứt). Trường hợp của bác có thể là trong xi lanh có nước, vì các xi lanh bên cạnh lại ko bị sao.

thecongicek51

Tài xế O-H
tình hình như này:

hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
1. cụ kiểm tra kỹ xem nhớt có bị lẫn nước không?
2. block bị vỡ ở vị trí nào, liệu nước có bị vào buồng cháy không?
Em nghi là block bị vỡ, nước vào trong buồng cháy nên mới gây ra gãy tay biên.
Thanks !@

quock6

Tài xế O-H
Cái này chắc chủ xe đi mà hok quan tâm đến việc bảo dưỡng và thay nhớt máy nè !! Kèm theo nữa là ko vào nước mát nữa nên trong quá trình vận hành động cơ sinh nhiệt quá lớn làm cho các chi tiết máy bị biến dạng!! Piston chịu nhiệt cao mà hok có sự làm mát nên sinh ra giãn nở goy bị pó trong xylanh , chủ xe cứ vậy mà đề hoài ép nó quá , trong khi các tay biên bị quá nhiệt đang trong giai đoạn biến dạng thì nó gãy vs cong lun !! Nếu bác mún hỏi tại sao ông chủ đề nó hok gãy hok bể block mà các bác đề bể thì hãy suy nghĩ khj 1 kim loại đang bị nung nóng đến nỗi đang trong giai đoạn biến dạng mà đổ 1 gào nước vào thì nó sẽ bị giòn ngay lập tức !! Như bác nói kéo xe về xưởng thấy thiếu dầu goy bổ sung dầu xong và đề thì bác nhìn thấy goy đấy !!
em kung nghi la nhu vay van de o cho la xe dang di thi chet may do
[MERGETIME="1404783641"][/MERGETIME]
hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
Thanks !@
nuoc vao trong buong dot em nghi chac chan ko the de duoc
[MERGETIME="1404783764"][/MERGETIME]
hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
Thanks !@
[MERGETIME="1404783776"][/MERGETIME]
hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
Thanks !@
[MERGETIME="1404783808"][/MERGETIME]
hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
Thanks !@
[MERGETIME="1404783937"][/MERGETIME]
hi cụ,
em có 1 ý kiến như sau:
Thanks !@

xmen050505

Tài xế O-H
Theo tường trình của Cụ chủ thớt thì diễn biến của việc hư hỏng như thế này.
1- Chủ xe để chạy thiếu dầu động cơ nên việc bôi trơn xy lanh - piston không đảm bảo ( theo phỏng đoán của tôi, hệ xy lanh - piston được bôi trơn nhờ vung té), còn bạc biên, bạc palyê vẫn được bơm dầu nên vẫn còn tốt. Do vậy, piston bị giãn nở dẫn đến máy số 1 bị bó nặng, máy số 2 bị bó nhẹ hơn. Động cơ bị lọt hơi cộng với quá tải nên tự chết máy. Khi đề máy lúc đang nóng, không thắng được lực ma sát giữa piston và xy lanh nên máy không nổ.
2- Ngày hôm sau, máy đã nguội, piston co lại nên đề nổ được. Tuy nhiên, do xéc măng máy 1 và máy 2 bị kẹt nên động cơ vừa lọt hơi, vừa sục dầu. Máy nổ bị rung giật và có khói xanh.
3- Khi kéo về xưởng, bổ xung dầu động cơ, nổ máy lại. Do piston -xy lanh máy 1 và máy 2 đã bị xước nên cả hai máy này vẫn tiếp tục bị bó trở lại. Tay biên bị kéo - nén lệch tâm dẫn đến biến dạng. Tay biên máy số 1 bị phá hỏng do mỏi dẫn đến gãy và phá vỡ block máy.
Quá chuẩn luôn.!!!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên