xin giúp đỡ mitsubishi pajero V6 3500 .

A
Bình luận: 14Lượt xem: 4,587

anhchangbibibi

Tài xế O-H
xin các cụ giúp đỡ xe pajero v6 3500 đồng hồ tốc độ động cơ không chạy , xe đang chạy tự mất đồng hồ tua máy , xe này xài 3 bôpin cho 6 máy , IC đánh lửa có 2 giắc , 1 giắc có 3 chân , 1 giắc có 6 chân , và trên ic có 1 chân ký hiệu là TACHO , chân này em đã câu trực tiếp lên đồng hồ mà vẫn vậy , thay đồng hỗ mới vẫn vậy , em đang thắc mắc không biết chân TACHO này nó về hộp động cơ rồi mới khiển lên đồng hồ hay là trực tiếp lên đồng hồ , mong các cụ tư vấn giúp em bệnh này .

hanhthuy1990

Tài xế O-H
xin các cụ giúp đỡ xe pajero v6 3500 đồng hồ tốc độ động cơ không chạy , xe đang chạy tự mất đồng hồ tua máy , xe này xài 3 bôpin cho 6 máy , IC đánh lửa có 2 giắc , 1 giắc có 3 chân , 1 giắc có 6 chân , và trên ic có 1 chân ký hiệu là TACHO , chân này em đã câu trực tiếp lên đồng hồ mà vẫn vậy , thay đồng hỗ mới vẫn vậy , em đang thắc mắc không biết chân TACHO này nó về hộp động cơ rồi mới khiển lên đồng hồ hay là trực tiếp lên đồng hồ , mong các cụ tư vấn giúp em bệnh này .
bác có xem chân tach có xung điện chưa không? sao vội thay đồng hồ vậy bác?

anhchangbibibi

Tài xế O-H
em sờ tay vao chân này không thấy bị giật tê , dùng đồng hồ đo vôn thì lúc galangti là 2,84 vôn , lên giữa ga thì 3, 24 vôn , em vội quá tưởng hư đồng hồ , giờ ôm xô luôn cụ ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
em sờ tay vao chân này không thấy bị giật tê , dùng đồng hồ đo vôn thì lúc galangti là 2,84 vôn , lên giữa ga thì 3, 24 vôn , em vội quá tưởng hư đồng hồ , giờ ôm xô luôn cụ ạ.
Bác làm như điện 220v vậy sờ vào thấy giật tê tê. nếu bác đo như vậy thì đã có tín hiệu từ IC đánh lửa rồi nên bác đo dây xem có bị đứt không? kiểm tra nguồn đồng hồ xem thế nào? xe này tín hiệu tốc độ đi trực tiếp lên đồng hồ đấy bác. chúc bác xử lý nhanh em nó.

anhchangbibibi

Tài xế O-H
:( , cụ ơi em đo thì nó thông mạch chân tacho màu trắng với dây màu trắng xanh trên đồng hồ và em câu dây mới khác vẫn vậy , nguồn đồng hồ vẫn đầy đu , có sơ đo thì hay quá cụ ơi, em sơ nó còn qua hộp động cơ.

thaodinh_amc

Tài xế O-H
====================================
Gửi cụ cái sơ đồ điện con này, cụ tham khảo nhé. Dây Tach là dây xung từ con IC đánh lửa phát ra đấy cụ

http://i1289.photobucket.com/albums/b518/thaodinh_amc/ScreenHunter_003_zpsd456bb69.jpg

http://i1289.photobucket.com/albums/b518/thaodinh_amc/ScreenHunter_004_zpse7eadab8.jpg

anhchangbibibi

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ thaodinh_amc , cho em hỏi hình 2 cái đong ho tua máy và đong hồ tốc độ xe là trên đong hồ táp lô phải không cụ , như vậy là tín hiệu tua máy hộp khiển lên rồi phải không cụ ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ thaodinh_amc , cho em hỏi hình 2 cái đong ho tua máy và đong hồ tốc độ xe là trên đong hồ táp lô phải không cụ , như vậy là tín hiệu tua máy hộp khiển lên rồi phải không cụ ạ.

nó nối chung đấy bác.

thaodinh_amc

Tài xế O-H
====================================
Gửi cụ cái sơ đồ điện con này, cụ tham khảo nhé. Dây Tach là dây xung từ con IC đánh lửa phát ra đấy cụ

http://i1289.photobucket.com/albums/b518/thaodinh_amc/ScreenHunter_003_zpsd456bb69.jpg

http://i1289.photobucket.com/albums/b518/thaodinh_amc/ScreenHunter_004_zpse7eadab8.jpg
===========================
Bạn nhìn trên sơ đồ trên sẽ thấy hộp ECU động cơ cấp nguồn 5V lên chân Tach. Nếu thiếu 5V này thì con IC đánh lửa sẽ không hoạt động được phần trans tạo xung cho đồng hồ.

auto_chien

Tài xế O-H
nếu mất tín hiệu 5v của chân 31 cụm rắc c-39 thì có cách khác phục sc ko bác. hay thay cả cái ECU
[MERGETIME="1416666084"][/MERGETIME]
em mới đổ xăng vào chạy mong các cụ các bác chỉ giáo.
[MERGETIME="1416666091"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1416666113"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1416666291"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1416666506"][/MERGETIME]
nếu hư ECU em làm giải pháp kiếm một con transito 3 chân câu với 3 dây của mobin rồi câu thên một con điện trở cấp cho 5v thì giải pháp này có khả thi ko? vấn đề khó của em là con transito 3 chân ko biết thông số nó thế nào nên đang băn khoan.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên