Tucson 2012 lỗi túi khí

N
Bình luận: 15Lượt xem: 1,434

nguyentuan_utc91

Tài xế O-H
Chào các cụ em vừa mới nhận 1 con xe tucson đời 2012 bị lỗi túi khí. em có dùng GDS kiểm tra thì phát hiện em nó bị lỗi cảm biến va đập phía trước.lỗi B1333, em mới làm điện nên kinh nghiệm chưa có , mong các cụ chỉ cho em các công đoạn kiểm tra với. em sợ chưa biết làm mà lôi nhỡ đâu nó mà bung túi là chết dở

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chào các cụ em vừa mới nhận 1 con xe tucson đời 2012 bị lỗi túi khí. em có dùng GDS kiểm tra thì phát hiện em nó bị lỗi cảm biến va đập phía trước.lỗi B1333, em mới làm điện nên kinh nghiệm chưa có , mong các cụ chỉ cho em các công đoạn kiểm tra với. em sợ chưa biết làm mà lôi nhỡ đâu nó mà bung túi là chết dở
Lỗi này là cảm biến va đập trước bên phụ cụ nhé. cụ đo thông mạch dây dẫn từ hộ túi khí ra xem sao? nếu thông mạch thì cụ thử tháo 2 cảm biến trước ra đo điện trở xem có khác nhau không?

hatranvanha69

Tài xế O-H
Lỗi này là cảm biến va đập trước bên phụ cụ nhé. cụ đo thông mạch dây dẫn từ hộ túi khí ra xem sao? nếu thông mạch thì cụ thử tháo 2 cảm biến trước ra đo điện trở xem có khác nhau không?
cảm biến va đập không có điện trở cụ ạ , nó đang báo cảm biến phía trước bên phải ngắt kết nối. Đổi cái bên trái qua bên phải thử xem nếu ko hết thì xem lại dây dẩn

hanhthuy1990

Tài xế O-H
cảm biến va đập không có điện trở cụ ạ , nó đang báo cảm biến phía trước bên phải ngắt kết nối. Đổi cái bên trái qua bên phải thử xem nếu ko hết thì xem lại dây dẩn
sao không có điện trở bác? bác đã kiểm tra xe nào chưa? bác đoán xem cái này có điện trở không?

giahung

Tài xế O-H
Loi nay do cam bien cu ak,e cung lam 1 con doi ko het fai thay cam bien la het cu ak..e moi dang ky vao dien dan nay e muon hoi them cac cu tu van giup e xem e muon dang cau hoi nho cac cu tu van thi vao phan nao de dang?

garaautoquangphuc

Tài xế O-H
Nếu chưa có kinh nghiệm đo đac và kiểm tra tốt nhất cụ tháo cọc bình ra để. Khoảng 2 phút rồi đo đạc
_ kô dc dùng bóng đèn thử chỉ dùng đồng hồ đo khi làm vieec vỚi hệ thống này
_. Khi kiểm tra mạch túi khí bên phụ hay bên lái ... thì để an toàn nên rút hết các túi khí ra kể cả dây đai an toàn
_ không nên dùng đồng hồ đo vào hai. Chân giắc túi khí.
_ còn lỗi của cụ thì nên đổi cảm biến bên phụ sang bên lái rồi đọc lỗi xem báo lỗi gì rồi sử lý
Cảm biến chưa bao giờ tự nhiên hỏng cả cụ nhé ngay cả khi nổ túi. Khí vẫn dùng lại cảm biến. Va chạm vẫn dc
Em nghĩ. Con này chuột gặm dây thôi
_

duydienoto

Tài xế O-H
của bác chuột gặm rồi kiểm tra nại giăc cảm biến vệ sinh có bẩn không tiep súc tốt chưa hoăc đổi nái sang phụ sem sao dồi dùng máy gken qoet rồi sóa sem sao nhé

thaodinh_amc

Tài xế O-H
Ca này em dính rồi, bó tay với con Tuc 2014. Em đang bị ám ảnh bởi cái lỗi B1333. Ngóng các cụ chém nhiệt tình ạ. Lỗi này đổi 2 cảm biến trước qua lại xong thì xóa hết, chạy cả tháng sau tự nhiên nổi lại đúng cái lỗi ấy. Đã bóp giắc và kiểm tra đường dây từ cảm biến bên phụ về Airbag ECU nhưng chưa phát hiện điều gì bất thường.

thaodinh_amc

Tài xế O-H
bác có thể giải thích cho em không? em đã chụp cái hình có IC và điện trở đó sao bác cứ nói không có nhỉ? loại không có là loại viên bi làm việc theo lực va chạm sẽ nối hai dầu dây với nhau bây giờ hầu như không sử dụng nữa.
======================
Điện trở thì đúng là con cảm biến va chạm này có , có thể tháo nó ra ngoài và đo thử điện trở 2 chân nó. Mình nhớ ko lầm là khoảng 60 đến 65ohm. Tuy nhiên đây là cách làm mò vì ko có tài liệu nào hướng dẫn đo kiểm điện trở của cái cảm biến này cả. Mình chỉ có thể so sánh điện trở 2 con bên trái và bên phải xem có tương đương nhau không, lần trước mình đo 2 con trái phải lệch nhau 1 ohm nhưng cũng ko vấn đề gì.
Bản chất con cảm biến va chạm này là 1 cảm biến gia tốc của xe tại vùng va chạm chứ không phải 1 điện trở thuần túy.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
======================
Điện trở thì đúng là con cảm biến va chạm này có , có thể tháo nó ra ngoài và đo thử điện trở 2 chân nó. Mình nhớ ko lầm là khoảng 60 đến 65ohm. Tuy nhiên đây là cách làm mò vì ko có tài liệu nào hướng dẫn đo kiểm điện trở của cái cảm biến này cả. Mình chỉ có thể so sánh điện trở 2 con bên trái và bên phải xem có tương đương nhau không, lần trước mình đo 2 con trái phải lệch nhau 1 ohm nhưng cũng ko vấn đề gì.
Bản chất con cảm biến va chạm này là 1 cảm biến gia tốc của xe tại vùng va chạm chứ không phải 1 điện trở thuần túy.
đúng như bác nói. vấn đề là tài liệu không hướng dẫn đo ohm nhưng khi ta đo hai cảm biến có thể so sánh được. giống như cảm biến ABS loại hall kiểu 2 dây vậy. tài liệu không hướng dẫn đo ohm nhưng ta đo và so sánh vẫn được. vì có 1 cái để so sánh sao ta không chịu làm "thử".

xedap113

Tài xế O-H
Nếu chưa có kinh nghiệm đo đac và kiểm tra tốt nhất cụ tháo cọc bình ra để. Khoảng 2 phút rồi đo đạc
_ kô dc dùng bóng đèn thử chỉ dùng đồng hồ đo khi làm vieec vỚi hệ thống này
_. Khi kiểm tra mạch túi khí bên phụ hay bên lái ... thì để an toàn nên rút hết các túi khí ra kể cả dây đai an toàn
_ không nên dùng đồng hồ đo vào hai. Chân giắc túi khí.
_ còn lỗi của cụ thì nên đổi cảm biến bên phụ sang bên lái rồi đọc lỗi xem báo lỗi gì rồi sử lý
Cảm biến chưa bao giờ tự nhiên hỏng cả cụ nhé ngay cả khi nổ túi. Khí vẫn dùng lại cảm biến. Va chạm vẫn dc
Em nghĩ. Con này chuột gặm dây thôi
_
thường cảm biến va đập ít khi chết lắm, Bác nên kiểm tra lại hệ thống dây từ cảm biến va đập đến túi khí thường đa số mấy a tý hay ko có việc gì làm :v

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên