[HELP] Lỗi acquy hay lỗi xe?

C
Bình luận: 25Lượt xem: 7,734

cutin

Tài xế O-H
Nhà em có chiếc CDX mua mới hơn 2 năm thì ắc quy yếu không đề được phải thay. Từ đó đến tuần vừa rồi lại bị yếu không đề được.
Em không biết là do ắc quy có vấn đề hay là do xe em bị lỗi nữa. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với :((

phaocoi

Tài xế O-H
Với ắc quy thì sau một năm sử dụng là tuổi thọ kém đi rồi tuy nhiên nếu kiểm tra và bảo dưỡng thường xuyên ( ắc quy nước) thì tuổi thọ có thể tới 4 năm. Nhưng với xe cuat bạn vừa thay song mấy ngày đã hết thì phải xem lại có thể do xe co thiết bị nào đó có vấn đề dẫn đến tiêu điện của bình.

hoangdquyen

Tài xế O-H
Bác kiểm tra xem nó có 3 vấn đề :
1- bị rò rỉ hệ thống điện ( kiểm tra đèn trần, đèn cốp xem khi chốt cửa hoặc đóng cốp có bị sáng ko? )
2- Kiểm tra xem máy phát có nạp ko?
3- Kiểm tra lại bình ắc quy xem nó có tích điện đc lâu ko ( Có thể lắp vào xe khác đểkiểm tra )

tramytien

Tài xế O-H
cụ kiểm tra máy phát xem nó có xạc không. Nếu xạc bình thường thì hệ thống điện đang bị chạm chập và cách kiểm tra như sau: Cụ tháo dây mát bình ra và lắp lại, trong khi dây mát vừa tiếp xúc với cọc bình nếu mà lửa bắn ra nhiều thì xe đang bị chạm điện nhé

minhtannguyen1992

Tài xế O-H
Cho em hỏi xe bác có độ thêm hệ thống điện nào kg ah, với khi off máy có một số thiết bị vẫn sử dụng điện bình để nuôi nguồn ( vd: hệ thống chống trộm ...v.v....). khi lúc khởi động bác để ý xem đèn báo xạc có báo kg, có khi hệ thống nạp kg nạp nữa, còn về phía bình bác kiểm tra xem phần dung dịch còn nằm trong mức chuẩn kg, bác muốn chắc cứ đến hãng hay gara thợ sẽ kt từ A đến Z cho bác, chúc bác sớm khắc phục dc lỗi...
CUOPXEOTOHUI

audim8

Tài xế O-H
Acquy thường bao nhiêu năm thay là ổn các bác nhỉ ,em chạy suốt mà không thấy nó hết bình ,đề máy vẫn thế 4 năm rồi đó

zhangtai

Tài xế O-H
con xe em đang dùng ắc quy nước thấy rất ổn nhưng phải chăm nước định kỳ nên hơi phiền,giờ tính đổi sang dùng loại kín khí cho nó thoải mái

taycle

Tài xế O-H
Nhà em có chiếc CDX mua mới hơn 2 năm thì ắc quy yếu không đề được phải thay. Từ đó đến tuần vừa rồi lại bị yếu không đề được.
Em không biết là do ắc quy có vấn đề hay là do xe em bị lỗi nữa. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với :((
vậy thử thay bình khác vào xem và đề nổ sau đó tháo cọc bình ra xem may còn chạy tốt không tháo cọc bình ra rùi mà máy chạy bình thường thì thay bình ắc quy mới đi.

tailieusuachua

Tài xế O-H
nói đến accu là chuyện muôn thở đó bác à
nếu đùng đúng cách thì chuyện thay thế cũng phải 3 đến 4 năm
còn trường hợp xe của bác em có chút thảm khỏa sau nhé

1 bác xem máy phát có hoạt động ko,có nạp điện ko?
kiểm tra bằng cách dùng vom bật hết tải lên nếu đạt trên 13 volt thì vấn đề nạp ok.
2 bác có lắp thêm hệ thống gì ko? camera ,đầu dvd hay đèn đuốt gì nữa ko?
nếu có thì bác phải kiểm tra dòng rò có nằm trong dk tiêu chuẩn ko nhé
theo em dc biết thì từ khoảng 0,01 đến 0,05 dùng vom để chế độ đo A
nếu ok thì bác thay cho em cái bình ,nếu mà nằm trên giá trị cho phép thì bác phải kiểm tra lại toàn bộ hệ thống
chúc bác thành công nhé !
lưu ý khi sữ đụng bình nếu dòng ko nạp thì phải chịu khó tắc hết hệ thống ko nên để hết bình rồi nạp lại thì tuổi thọ của bình sẽ giảm nhanh một cách đáng kể nhé.

mcv30

Tài xế O-H
Kiểm tra sự tiêu hao điện của xe , nhất là xe lắp thêm nhiều thứ .
Kiểm tra acquy , dung dịch, vvvv
Kiểm tra máy phát , đen báo nạp , chú ý con ddiot máy phát hỏng dạng "mọt " chân , nó vẫn phát nhưng dòng yếu ( đã gặp )

my_dream

Tài xế O-H
Nếu không xác định được hay không rành giống mình thì tốt nhất bạn mang ra cửa hàng gọ có công cụ để test cho mình bạn ạ. Mình thường đến cửa hàng 23 Trần Hưng Đạo của Pinaco (vì mình xài ắc quy Đồng Nai) để học check dùm. Lần trước đến họ kiểm tra xong sạc lại bình giúp mình đấy bạn ạh, free áh :)

zhangtai

Tài xế O-H
Em đang dùng ắc quy kín Đồng Nai nè bác. Xài 2-3 năm nay thấy vẫn ổn, không có vấn đề gì cả. Bác thử xem thế nào nhé.

zhangtai

Tài xế O-H
Pinaco đồng nai thì ổn đấy ,có trang web hỗ trợ kỹ thuật cách bảo quản,nạp điện,lắp đặt các thứ khá chi tiết :D

zhangtai

Tài xế O-H
theo nghĩ tình hình của chủ thớt là ắc quy yếu bình hoặc bộ đề có vấn đề rồi đấy mang ra hãng kiếm ra à có kết quả ngay

audim8

Tài xế O-H
theo nghĩ tình hình của chủ thớt là ắc quy yếu bình hoặc bộ đề có vấn đề rồi đấy mang ra hãng kiếm ra à có kết quả ngay
ắc quy dùng 2 năm chắc hết bình rồi đó nếu là bình dung lượng bé thì hết nhanh lắm,thời bình mới vào là ok ngay đó mà .Dùng loại 100Ah của đồng nai như em cho lâu 3 năm rồi vẫn còn chạy tốt

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên