cách kiểm tra cảm biến o2

thaiquangan.hp83
Bình luận: 24Lượt xem: 6,797

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
có bác nào biết cách kiểm tra xem cảm biến 02 còn sống hay chết không.. e gặp mấy trương hợp thay cảm biến này rồi.. thay đc một thời gian lại thấy hiện lỗi lên..mong các bác chỉ cho e với

Cảm biến ôxy hiện nay có 2 loại:
1. Loại 2 dây (không có dây sấy)
Để kiểm tra nó bạn có 2 cách: (cho đông cơ làm việc ấm máy rồi hãy kiểm tra)
- Nếu có máy chẩn đoán thì vào mục Curent Data (data list) để xem điện áp ra của nó. Điện áp này biến đổi trong khoảng 0,1V đến 0,9 V. tùy theo chế độ làm việc của động cơ và nồng độ ôxy trong khí xả. Khi hỗn hợp đậm nó có giá trị điện áp lớn, còn khi hỗn hợp nhạt nó cho giá trị điện áp nhỏ. Nói chung khi thay đổi ga nó biến thiên trong khoảng 0,35 - 0,75 là còn hoạt động.
- Nếu không có máy chẩn đoán thì dùng đồng hồ VOM đo điện áp 2 dây của cảm biến cũng có kết quả như trên.

2. Loại 4 dây có 2 dây sấy)
Vì cảm biến ôxy chỉ họat động tốt khi nhiệt độ của nó >= 450 độ c, vì vậy người ta dùng dây sấy đốt nóng cưỡng bức cho cảm biến đạt nhiệt độ 450 độ c từ đầu. Vì vậy ở loại này có 2 bước kiểm tra:
- Kiểm tra mạch sấy nóng CB trước bằng cách đo thông mạch các cặp dây, cặp nào có điện trở khoảng 3-4 ôm thì đó là dây sấy. Khi bật khóa điện thì một trong 2 dây này có điện áp dương ac quy 12V, dây còn lại được điều khiển nối mát bằng ECU động cơ.
- 2 dây còn lại của cảm biến ôxy kiểm tra như mục 1.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
có bác nào biết cách kiểm tra xem cảm biến 02 còn sống hay chết không.. e gặp mấy trương hợp thay cảm biến này rồi.. thay đc một thời gian lại thấy hiện lỗi lên..mong các bác chỉ cho e với
cách kiểm tra như của thầy Phamvi là ok rồi.còn máy xuất hiện lỗi cảm biến ô xi thì chưa chắc đã do cảm biến hỏng,đây là 1 trong những lỗi khó xử lý nhất tại vì nó có nhieuf nguyên nhân dẫn đến báo lỗi này và khi xóa lỗi đi thì nếu cảm biến không hỏng hẳn hoặc do mạch điện thì sẽ phải đi 1 thời gian thì nó mới xuất hiện.khi gặp lỗi này bác cần kiểm tra kĩ hơn trước khi thay ah

oto16ahn

Tài xế O-H
em làm thì trước hết em lấy sơ đồ em đo đủ tín hiệu,xem có đứt dây k đã .khi k đứt dây rồi thì cắm máy check nổ máy lên ga xem giá trị điện áp của cảm biến có thay đổi hay k :)

thaiquangan.hp83

Tài xế O-H
- Nếu có máy chẩn đoán thì vào mục Curent Data (data list) để xem điện áp ra của nó. Điện áp này biến đổi trong khoảng 0,1V đến 0,9 V. tùy theo chế độ làm việc của động cơ và nồng độ ôxy trong khí xả. Khi hỗn hợp đậm nó có giá trị điện áp lớn, còn khi hỗn hợp nhạt nó cho giá trị điện áp nhỏ. Nói chung khi thay đổi ga nó biến thiên trong khoảng 0,35 - 0,75 là còn hoạt động.
- Nếu không có máy chẩn đoán thì dùng đồng hồ VOM đo điện áp 2 dây của cảm biến cũng có kết quả như trên.

Vì cảm biến ôxy chỉ họat động tốt khi nhiệt độ của nó >= 450 độ c, vì vậy người ta dùng dây sấy đốt nóng cưỡng bức cho cảm biến đạt nhiệt độ 450 độ c từ đầu. Vì vậy ở loại này có 2 bước kiểm tra:
- Kiểm tra mạch sấy nóng CB trước bằng cách đo thông mạch các cặp dây, cặp nào có điện trở khoảng 3-4 ôm thì đó là dây sấy. Khi bật khóa điện thì một trong 2 dây này có điện áp dương ac quy 12V, dây còn lại được điều khiển nối mát bằng ECU động cơ.
cảm ợn bác đã nhiệt tình chỉ bảo..e bật chìa khóa lên và đo điện áp ỏ hai đầu dây cảm biến o2 loai ko có dây sấy thì đo đc khoảng 5v.. chứ đâu có nhỏ như bác nói đâu nhỉ..và đôi khi e hay gặp cái lỗi p0132..dịch ra là mach cảm biến ô xi điện áp cao.. với cái lỗi này thì phải sử lý như thế nào hở bác.. liệu có phải đem hôp đi kiểm tra không hả bác..với lỗi này e đã tưng thay luân cảm biến nhưng chỉ chạy đc một thời gian lại hiên lỗi lên,, mong bác chỉ jao cho..

tdauto

Tài xế O-H
cảm ợn bác đã nhiệt tình chỉ bảo..e bật chìa khóa lên và đo điện áp ỏ hai đầu dây cảm biến o2 loai ko có dây sấy thì đo đc khoảng 5v.. chứ đâu có nhỏ như bác nói đâu nhỉ..và đôi khi e hay gặp cái lỗi p0132..dịch ra là mach cảm biến ô xi điện áp cao.. với cái lỗi này thì phải sử lý như thế nào hở bác.. liệu có phải đem hôp đi kiểm tra không hả bác..với lỗi này e đã tưng thay luân cảm biến nhưng chỉ chạy đc một thời gian lại hiên lỗi lên,, mong bác chỉ jao cho..
Như các cụ bên trên đã nói rồi đó, máy báo lỗi cảm biến ô xy nhưng chưa chắc thay cảm biến đã hết bệnh. Cụ phải kiểm tra rồi loại trừ thôi, đường nhiên liệu, gió, các đường ống hơi...

phongphu

Tài xế O-H
5v là bác đo khi tháo giấc cấm ra. Muốn kt như các bác trên bác phải để nguyên như vậy. Trích tín hiệu ra đo. Mạch cảm biến oxi điện áp cao xem chân mass có lỏng hay tx ko tốt.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H

Bạn xem lại cấu tạo, nguyên lý của cảm biến ôxy dưới đây nhé, sẽ biết nó là mấy vol.

Cảm biến oxy có một phần tử làm bằng ziconi ôxit (ZrO2), đây là một loại gốm. Bên trong và bên ngoài của phần tử này được bọc bằng một lớp platin mỏng. Không khí chung quanh được dẫn vào bên trong của cảm biến này, và phía ngoài của cảm biến lộ ra phía khí thải.
Ở nhiệt độ cao (400°C [752°F] hay cao hơn), phần tử zirconi tạo ra một điện áp như là do sự chênh lệch lớn giữa các nồng độ của ôxy ở phía trong và phía ngoài của phần tử zirconi này.
Khi hỗn hợp không khí - nhiên liệu nghèo, phải có oxy trong khí xả sao cho chỉ có một chênh lệch nhỏ về nồng độ của oxy giữa bên trong và bên ngoài của phần tử zirconi. Do đó, phần tử zirconi sẽ chỉ tạo ra một điện áp thấp (gần 0,1V). Ngược lại, khi hỗn hợp không khí - nhiên liệu giàu, hầu như không có oxy trong khí xả. Vì vậy, có sự khác biệt lớn về nồng độ oxy giữa bên trong và bên ngoài của cảm biến này để phần từ zirconi tạo ra một điện áp tương đối lớn (xấp xỉ 0,9 V).
Căn cứ vào tín hiệu OX do cảm biến này truyền đến, ECU động cơ sẽ tăng hoặc giảm lượng phun nhiên liệu để duy trì tỷ lệ không khí - nhiên liệu trung bình ở tỷ lệ không khí - nhiên liệu lý thuyết.
Một số cảm biến oxy zirconi có các bộ sấy để sấy nóng phần từ zirconi. Bộ sấy này cũng được ECU động cơ điều khiển. Khi lượng không khí nạp thấp (nói khác đi, khi nhiệt độ khí xả thấp), dòng điện được truyền đến bộ sấy để làm nóng cảm biến này.

yodu

Tài xế O-H
chắc cảm biến của bác là loại A/F! có điện áp trích ra cao hơn Oxy!

hanhthuy1990

Tài xế O-H

Bác cho em hỏi là khi đo điện áp cảm biến thì rút giắc điện ra hay cắm giắc điện vào? với 2 kiểu đo này có gì khác biệt không ạ?

xebo

Tài xế O-H
các cụ cho e thêm ý kiến đo kiểm của cái cảm biến oxi lắp trên xe poster 2 máy dầu,nó có 6 chân,các cụ cho e cách đo kiểm với

tailieusuachua

Tài xế O-H
cảm biến oxi thi8f có mấy khi bị hư đâu các bác, nếu nó báo lỗi thì ta đem đi vệ sinh rồi gắn lại thôi, trừ khi cái lũ chuột nó cắn cái đây đức .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên