Tại sao máy dầu không có VVT?

Cai banh xe
Bình luận: 79Lượt xem: 25,995

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Kính chào các bác, em muốn hỏi han một chút về vấn đề điều khiển pha cam của máy dầu:

- Tại sao máy dầu lại không có hệ thống điều khiển thay đổi pha phân phối khí? Hệ thống này thường gặp với tên là VVT
- Em kính mong các bác trả lời theo góc độ kỹ thuật, lý thuyết cũng được ạ. Em là dân ngoại đạo, đoạn lý thuyết này không được biết ạ
- Xin cảm ơn!

hocnghe

Tài xế O-H
Hì em cũng dân ngoại đạo nè Bác, em cũng chém bừa sai các bác chỉnh giúp nha
máy dầu khi đủ áp nén nó mới nổ còn máy xăng đánh lửa mới nổ.
mà vvti thực chất là điều chỉnh thời điểm đánh lửa do vậy máy dầu ko cần hệ thống này.
máy dầu có hệ thống phun mồi dầu, áp dụng trên hê thống crdi nhằm giảm tiếng ồn và cải thiện công suất máy.
Mong các Bác chỉ bảo mở tầm mắt.

Cai banh xe

Hì em cũng dân ngoại đạo nè Bác, em cũng chém bừa sai các bác chỉnh giúp nha
máy dầu khi đủ áp nén nó mới nổ còn máy xăng đánh lửa mới nổ.
mà vvti thực chất là điều chỉnh thời điểm đánh lửa do vậy máy dầu ko cần hệ thống này.
máy dầu có hệ thống phun mồi dầu, áp dụng trên hê thống crdi nhằm giảm tiếng ồn và cải thiện công suất máy.
Mong các Bác chỉ bảo mở tầm mắt.
Bác cứ trêu tôi, điều chỉnh pha cam là thay đổi thời điểm đóng, mở các xuppap của trục cam chứ không thay đổi góc đánh lửa hoặc phun sớm đâu,bác

non-stop

Tài xế O-H
Kính chào các bác, em muốn hỏi han một chút về vấn đề điều khiển pha cam của máy dầu:
- Tại sao máy dầu lại không có hệ thống điều khiển thay đổi pha phân phối khí? Hệ thống này thường gặp với tên là VVT
- Em kính mong các bác trả lời theo góc độ kỹ thuật, lý thuyết cũng được ạ. Em là dân ngoại đạo, đoạn lý thuyết này không được biết ạ
- Xin cảm ơn!
Theo ngu ý của em thì lý do là ở chỗ để tăng công suất giửa thằng động cơ xăng và dầu là theo 2 hướng khác nhau
Động cơ xăng muốn tăng công suất thì tập trung vào thời gian phun và lưu lượng phun==> VVTi, VVTLi cuả toyota, CVVT của Kia-hyundai
Động cơ dầu thì muốn tăng công suất thì tập trung vào áp suất khí nén : Turbo intercooler...
để phân tích kỹ vấn đề này chắc phải nhờ Thầy Phạm Vị

Cai banh xe

Theo ngu ý của em thì lý do là ở chỗ để tăng công suất giửa thằng động cơ xăng và dầu là theo 2 hướng khác nhau
Động cơ xăng muốn tăng công suất thì tập trung vào thời gian phun và lưu lượng phun==> VVTi, VVTLi cuả toyota, CVVT của Kia-hyundai
Động cơ dầu thì muốn tăng công suất thì tập trung vào áp suất khí nén : Turbo intercooler...
để phân tích kỹ vấn đề này chắc phải nhờ Thầy Phạm Vị
Không, ở đây không bàn về lượng phun bác ơi. Chỉ nói về việc thay đổi góc đóng, mở của trục cam thôi mà

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Không, ở đây không bàn về lượng phun bác ơi. Chỉ nói về việc thay đổi góc đóng, mở của trục cam thôi mà
em nghĩ máy xăng thay đổi pha phối khí nhằm nạp đủ hỏa khí nhằm tăng công suất động cơ vì máy xăng tính lưu lượng gió để điều khiển lưu lượng phun còn động cơ diesel tăng công suất bằng tăng lượng phun chứ không phụ thuộc vào lưu lượng gió. về lý thuyết máy dầu luôn thừa không khí mà bác. khi hoạt động bướm ga máy xăng đóng mở theo tải còn máy dầu nếu có bướm cũng luôn mở khi hoạtđộng. emchir là suy nghĩ riêng thôi bác chém em nhẹ thôi.

nguyentuan_me

Tài xế O-H
e đào sâu thêm một chút! Động cơ GDI ở chế độ tải nhỏ và trung bình bướm ga luôn giữ cố định thì lúc này bọn VVT hay VIS nó làm việc thế nào nhỉ?

cocacola

Tài xế O-H
Theo em nghĩ thì động cơ yếu về mặt gì thì người ta sẽ thiết kế ra công nghệ để giúp nó hoạt động và sản sinh ra hiệu suất cao nhất.Trục cam đối với máy xăng phải biến thiên nhiều hơn máy dầu theo em thì do chế độ nạp nhiên liệu ở các thời điểm tốc độ động cơ là khác nhau ,máy xăng phun sau xupap còn máy dầu phun trực tiếp vào buồng đốt.Vậy lên máy dầu chỉ cần đảm bảo tỉ số nén và áp suất gió tốt là ngon còn trục cam chả cần phải biến thiên gì cả.:D là em nghĩ thôi nhé.hì

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Ý kiến của em thì cụ Hocnghe nhanh chân trả lời hết mất rồi ạ. @Caibanhxe : khi xoay cam sớm nó đồng nghĩa với góc đánh lửa sớm là đúng đấy cụ ạ, vì vấu cam nó quét sớm thì cảm biến cam sẽ gửi xung sớm mà.

clemoletbua

Tài xế O-H
Theo em nghĩ thì động cơ yếu về mặt gì thì người ta sẽ thiết kế ra công nghệ để giúp nó hoạt động và sản sinh ra hiệu suất cao nhất.Trục cam đối với máy xăng phải biến thiên nhiều hơn máy dầu theo em thì do chế độ nạp nhn gì cả.
em thi chưa đc làm xe sang bao giơ, may mắn cho em là đc tham gia làm 1 em audi a6 đơi bao nhiêu thi em ko rõ lắm. Động cơ này sử dụng kim phun trực tiếp như máy dầu. Có tubor và intercooler trên trục cam nạp co các selenloi dùng để mở sơm cam nạp. Đay là động cơ xang nhé cụ. Con vi sao lai có hệ thống mở sơm cam nạp của động cơ xăng mà diezen lại ko có. Em nghĩ do bản chất của 2 loại nhiên liệu này. 1 loại là đốt
ChayCháy 1 loại tự cháy ở áp suất cao. Đao xâu vấn đề thì trình độ sơ cấp nghề. Của em ko thể giải thích được. Mong các cụ thông cảm
[MERGETIME="1409166605"][/MERGETIME]
[quonthienhoa_auto, post: 293345, member: 167992"]Ý kiến của em thì cụ Hocnghe nhanh chân trả lời hết mất rồi ạ. @Caibanhxe : khi xoay cam sớm nó đồng nghĩa với góc đánh lửa sớm là đúng đấy cụ ạ, vì vấu cam nó quét sớm thì cảm biến cam sẽ gửi xung sớm mà.[/quote]
Em nghi

luyen_hybrid

Tài xế O-H
thằng em học ít nhưng cũng hiểu được 1 chút vấn đề. nói cho dễ hiểu, máy dầu không cần VVTI là vì máy dầu ở tất cả các điều kiện tải thì đều thừa không khí, khi cần tăng công suất máy chỉ cần phun nhiều dầu lên ( + điều chỉnh góc phun ) là được, ( để động cơ nhanh chóng đạt được công suất lớn thì người ta sử dụng thêm 1 tubo tăng áp). còn máy xăng thì tỉ lệ hỗn hợp nhiên liệu luôn luôn phải phù hợp, vì vậy động cơ muốn tăng công suất nhanh chóng thì nhà sản xuất sử dụng thêm 1 van VVTI giúp cho lượng không khí được đưa vào buồng đốt tăng lên nhanh hơn + với lượng xăng phun ra tăng lên. ( ở đây em không nói đến vấn đề điều chỉnh góc đánh lửa sớm vì vấn đề này con cảm biến trục cơ có thể đảm nhiệm được)

Nói nôm la dễ hiểu hơn nữa là ở máy xăng con VVTI này giúp cho động cơ đạt công suất nhanh hơn bằng cách nó điều chỉnh cho cam hút (hoặc xả) mở sớm hơn, lượng không khí được nạp vào buồng đốt nhanh hơn ( vì khi ở tốc độ vòng tua cao thời gian thực hiện 1 chu kỳ rất ngắn), còn máy dầu nhiệm vụ này do thằng tubo tăng áp đảm nhiệm. vì sao máy xăng không sử dụng biện pháp này giống máy dầu thì xin được trả lời là 1 số động cơ máy xăng có sử dụng tubo tăng áp (động cơ phun xăng trực tiếp)nhưng vẫn phải sử dụng van VVTI để điều chỉnh lượng không khí nạp ở mỗi điều kiện tải trọng là khác nhau. không giống như thằng máy dầu là lúc nào cũng thừa không khí, trên máy xăng tỉ lệ hỗn hợp nhiên liệu phải luôn luôn phù hợp nếu không sẽ sinh ra khí thải độc hại.
Nhà cháu hiểu biết còn hạn chế nhưng cũng xin nói leo, xin các cụ chém nhà cháu nhẹ nhẹ ạ.

Cai banh xe

Ý kiến của em thì cụ Hocnghe nhanh chân trả lời hết mất rồi ạ. @Caibanhxe : khi xoay cam sớm nó đồng nghĩa với góc đánh lửa sớm là đúng đấy cụ ạ, vì vấu cam nó quét sớm thì cảm biến cam sẽ gửi xung sớm mà.
- Đúng là xung sẽ gửi sớm, nhưng cũng chỉ để xác nhận là đã đúng với yêu cầu hay chưa
- Tôi thấy điểm này không hợp lý ạ. Tại vì góc đánh lửa sẽ tính theo vị trí của trục khuỷu so với điểm chết trên, chứ không theo trục cam được, vì trục cam nó "di động"(khi có VVT), hộp sẽ thấy "ảo", không điều khiển được đâu. Hơn nữa, lượng khí nạp vào lớn hơn ( do cam nạp mở sớm) không có nghĩa là phải tăng góc đánh lửa sớm, điều này tôi chưa thấy sách nào nói cả, nên chưa thấy thuyết phục.
- Kính 2 bác!

bao7329

Tài xế O-H
- Xin cảm ơn!
máy xăng nào cũng dùng công nghệ điều khiển cam VVT hả bạn

evo13

Tài xế O-H
Ai nói máy dầu không có VVT, có ai thấy Mitsubishi engine 4N13 DOHC I4, năm 2010 chưa? Các bác thấy xe này thì sẽ rõ giữa máy xăng VVT và dầu VVt khác nhau như thế nào hay giống nhau?

Cai banh xe

Cảm ơn bác evo, đúng là tôi ếch ngồi đáy giếng thật. Cơ mà, cũng chẳng thấy bao giờ, kể cả các hãng siêu về máy dầu như Mercedes hay VW

evo13

Tài xế O-H
Cảm ơn bác evo, đúng là tôi ếch ngồi đáy giếng thật. Cơ mà, cũng chẳng thấy bao giờ, kể cả các hãng siêu về máy dầu như Mercedes hay VW

Bác lên mạng xem Mitsubishi AXS 2010 thì biết nhé. Chắc bác chưa có cơ hội sửa xe này nên chưa biết, nên cứ tìm hiểu thêm nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên