Chức năng chân "S" trên máy phát

hanhthuy1990
Bình luận: 25Lượt xem: 4,382

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi máy phát có chân S (có 3 chân ở giắc cắm gồm S, IG, L) và loại không có chân S (loại 2 chân ở giắc cắm gồm IG, L). như vậy với 2 loại này có ưu điểm và nhược điểm gì ạ?
loại không có S.

loại có S.

bao7329

Tài xế O-H
Có hay không có chân S này mình nghĩ nó cũng chả ảnh hưởng gì đến sự ổ định cả..do thiết kế thôi .còn về lý thuyết nó vẫn vậy

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
hiệu quả cao hơn như thế nào bác? bác có thể nói rõ hơn không?
Thực ra, về mặt "điện" nó không hiệu quả hơn đâu. Cái loại loại "không có" ấy, thực ra là nó vẫn có, nhưng nằm bên trong thôi, nên về mặt điều khiển không thể hơn hay kém được. Tuy nhiên, loại có cực S thì sẽ thật hơn vì nó đưa thẳng điện áp từ mạng điện tới, nên đo chính xác hơn

kuli_tyt202

Tài xế O-H
chân S nhận biết điện áp trực tiếp của accu để hiệu chỉnh máy phát giúp máy phát hoạt động hiệu quả hơn bạn à
chuẩn, chân s là chân cảm nhân điện áp accu giống như một tín hiệu so sánh ic máy phát sẽ điều khiển dòng kích sạc tối ưu theo tải tiêu thụ.
loai ko có chân s thì chỉ kich dong theo tải, ko cam nhân đươc accu tiêu thụ bao nhiêu.

Cai banh xe

chuẩn, chân s là chân cảm nhân điện áp accu giống như một tín hiệu so sánh ic máy phát sẽ điều khiển dòng kích sạc tối ưu theo tải tiêu thụ.
loai ko có chân s thì chỉ kich dong theo tải, ko cam nhân đươc accu tiêu thụ bao nhiêu.
Không phải vậy, loại đó, cực S ẩn ở bên trong bác nhé. Và có cực S nó cũng không cảm nhận được ăc-quy tiêu thụ bao nhiêu, mà chỉ đo được điện áp trên đó thôi

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Thực ra, về mặt "điện" nó không hiệu quả hơn đâu. Cái loại loại "không có" ấy, thực ra là nó vẫn có, nhưng nằm bên trong thôi, nên về mặt điều khiển không thể hơn hay kém được. Tuy nhiên, loại có cực S thì sẽ thật hơn vì nó đưa thẳng điện áp từ mạng điện tới, nên đo chính xác hơn
bác ơi đúng là có lấy trong nhưng cũng từ chân B phát còn ở ngoài thì cũng từ accu tới. đều nằm trên một dây dẫn lớn là thì có khác nhau gì về điện áp đâu bác?

cocacola

Tài xế O-H
Cực s trên máy phát của máy xúc em cũng gặp nhiều ,có bỏ đi cũng không thấy gì vẫn phát bình thường.nhưng chắc chắn rằng nó có 1 nhiệm vụ mà phải ai nghiên cứu sâu về tiết chế mới giải thích thuyết phục được.mà thường thì những dòng xe có hộp máy phát thường có cực này

Cai banh xe

bác ơi đúng là có lấy trong nhưng cũng từ chân B phát còn ở ngoài thì cũng từ accu tới. đều nằm trên một dây dẫn lớn là thì có khác nhau gì về điện áp đâu bác?
Về mặt điện, thì đúng như vậy, đều đo được điện áp của bình điện. Nhưng nếu dây điện từ máy phát điện đến bình điện mà bị đứt hoặc các tình huống tương tự xảy ra thì nó chịu. Cho nên, cực S ra đời thôi
Đấy là tôi đoán thế, chẳng biết đúng không, chính xác nhất là hỏi thằng kỹ sư thiết kế

lenovoimate

Tài xế O-H
Các bác cho hỏi xe huyndai space . Tiết chế zin hư thay tiết chế trung quốc . Mà hư tiết chế liên tục . Ac qui sạc xì cả xít . Đo vôn tại 2 cọc bình lúc lên ga nó lên 33v hoặc hơn

kuli_tyt202

Tài xế O-H
Lại hỏng tiết chế nữa rồi
chính xác! Tiết chế điều khiển điện áp sạc luôn ổn đinh theo tải tiêu thụ ở bất kì tốc độ nào của động cơ. Lên ga mà điện áp tăng cao thì chắc chắn hư tiết chế như bác nói rồi. Vây bác có hàng nào chất lượng tốt chỉ anh em thay vào cho chuẩn ko.

vonhulai

Tài xế O-H
"S" viết tắt chữ gì trong tiếng anh vậy bạn? Trong cảm biến đo tốc độ động cơ cũng có 3 cực "+", "-", và "S"

bao7329

Tài xế O-H
Các bác cho hỏi xe huyndai space . Tiết chế zin hư thay tiết chế trung quốc . Mà hư tiết chế liên tục . Ac qui sạc xì cả xít . Đo vôn tại 2 cọc bình lúc lên ga nó lên 33v hoặc hơn
Xe space máy phát nó tận 180a cụ chế tiết chế trung quốc sao nó chịu nổi.dòng xe này thiết bị điện tử nhiều .cố gắng kiếm con tiết chế đúng công suất thay vào không lại đổ nợ

vantrung178

Tài xế O-H
chân s là chân nhận biết điện áp ác quy hay điện áp phát ra có lần em làm thí nghiệm em cho điện áp đặt vào chân s là 24 v thì ic sẽ ngắt dòng điện kích từ vào roto máy phát không cho điện áp phát cao quá mức.có lần gặp con corola alltis bị đứt chân s điện áp máy phát phát cao 17 18v khi nổ garenti
loại không có chân s là tiết chế nhận biết máy phát hay tích hợp trong ic máy phát
em đang nói đây là cực s ic nạp của toyota

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên