xin được hỏi về tác dụng của tụ điện trong máy phát

hungclock
Bình luận: 44Lượt xem: 5,712

hungclock

Tài xế O-H
Như tiêu đề trên các bác cho em hỏi tác dụng của em nó với máy phát ô-tô, mình nghe sư phụ bảo nó có tác dụng dập tia lửa điện?, nhưng chưa hiểu dập kiểu gì nữa. theo mình biết thì không phải cái nào cũng có cả! mong các bác cho tí ý kiến , cám ơn!;)

yodu

Tài xế O-H
học cấu tạo máy phát mình đâu thấy có cái tụ nào đâu!
mở máy phát cũng không thấy!

hungclock

Tài xế O-H
nhưng thực tế thì có đó, nhưng không phải cái nào cung co dau. mình nhớ không nhầm thì con máy phát của đông phong 7 tấn co thì phải? hay thi thoảng khi nhìn vào dàn điốt cũng có đóo_O

duydienoto

Tài xế O-H
theo sư phụ bạn nói cũng đúng và có noại máy phát còn có con trở mồi & tín hiệu cho ic nữa mà máy phát thì cũng đa dạng chúng ta còn phải học hỏi nhiều

tandienoto

Tài xế O-H
nhưng thực tế thì có đó, nhưng không phải cái nào cung co dau. mình nhớ không nhầm thì con máy phát của đông phong 7 tấn co thì phải? hay thi thoảng khi nhìn vào dàn điốt cũng có đóo_O
tiết chế(ic) làm ổn định dòng điện 1 chiều khi phát ra(3 pha ra 1
nhưng thực tế thì có đó, nhưng không phải cái nào cung co dau. mình nhớ không nhầm thì con máy phát của đông phong 7 tấn co thì phải? hay thi thoảng khi nhìn vào dàn điốt cũng có
Như tiêu đề trên các bác cho em hỏi tác dụng của em nó với máy phát ô-tô, mình nghe sư phụ bảo nó có tác dụng dập tia lửa điện?, nhưng chưa hiểu dập kiểu gì nữa. theo mình biết thì không phải cái nào cũng có cả! mong các bác cho tí ý kiến , cám ơn!;)
theo mình nghĩ nó và ic làm ổn định dòng điện 1 chiều (3 pha nắn ra 1 chiều thì ko ổn định)
[MERGETIME="1410362031"][/MERGETIME]
theo sư phụ bạn nói cũng đúng và có noại máy phát còn có con trở mồi & tín hiệu cho ic nữa mà máy phát thì cũng đa dạng chúng ta còn phải học hỏi nhiều
em có làm 1em máy phát tải kia ko phát điên tháo ra kiểmtra đêu ok gắn vào thử ko được thay tụ khác vào thì được các cụ cho ý kiến nhá?
[MERGETIME="1410362045"][/MERGETIME]
em có làm 1em máy phát tải kia ko phát điên tháo ra kiểmtra đêu ok gắn vào thử ko được thay tụ khác vào thì được các cụ cho ý kiến nhá?

ngocanh_102

Tài xế O-H
chiết áp có nhiệm vụ điều chình cuộn từ sao cho dòng điện ra phù hợp với điện áp ắc quy và điện áp hoạt động hiện hành. Tụ điện làm nhiệm vụ ổn định dòng điện (làm dòng điện phẳng hơn nếu nhìn trên đồ thị bạn sẽ thấy). Do đó làm tăng hiệu quả của dòng nạp. thân !

Vậy khi hỏng nó có hiện tượng gì và cách kiểm tra như thế nào vậy cụ ?

duydienoto

Tài xế O-H
vâng cao kiến của hai bác vưà rồi chính sác và còn một bác bảo kiểm tra máy ki a mọi thư đều tốt thay con trở thì phát bình thường ko có con trở máy vẫn phát tốt

thandaiquanlam

Tài xế O-H

mấy bác kiếm tấm hình cho t coi thử đi!! hồi giờ chưa gặp cái tụ điện nào trong máy phát cả,

hungclock

Tài xế O-H
13092014019.jpg đây cụ ạ!
theo mình biết thì tác dụng làm phẳng điện áp hợp lí hơn

hungclock

Tài xế O-H
tui chả thấy cái tụ gì cả!!!ngoài 1 cái rắc 1 cái thiết chế ,1 cái đầu dây lửa và 1 đầu dây max!!tụ nào chỉ t coi thử đi

do chaats lượng ảnh kém nên bạn không nhìn rõ đó thui!, vật thể màu trắng kia chính là tụ điện 1 đầu được nối với cọc lửa, đầu còn lại bawrt ra mass ak. vật bằng sắt nằm đối diện chính là tiết chế:D
[MERGETIME="1410703422"][/MERGETIME]
Cái tụ Vuông màu trắng .tác dụng của tụ để chống nhiễu tín hiệu cho radio.

chống nhiễu radio ư. thanks bạn

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình nghĩ, trong quá trình điều chỉnh điện áp máy phát, tiết chế sẽ đóng ngắt dòng điện qua cuộn kích từ, khi đó trên cuộn kích từ sẽ cảm ứng sức điện động tự cảm nạp vào tụ.

tempra

Tài xế O-H
Mình nghĩ, trong quá trình điều chỉnh điện áp máy phát, tiết chế sẽ đóng ngắt dòng điện qua cuộn kích từ, khi đó trên cuộn kích từ sẽ cảm ứng sức điện động tự cảm nạp vào tụ.
nó có tác dụng dập xung trong cuộn kích từ để bảo vệ tiết chế và triệt nhiễu cho radio

rua_kaka

Tài xế O-H
E nghĩ vai trò của nó trong mạch này ko phải để dập tắt sdđ tự cảm đâu ạ, vì cái này ko lớn (không giống như trọng hệ thống đánh lửa sức dđ cực lớn mới gây ảnh huởng tới tín hiệu thông tin và hệ thống) e thiên huớng về việc làm phẳng dòng chỉnh lưu hơn ạ !!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Muốn biết nó có tác dụng gì, thì bác phải biết nó đấu vào máy phát như thế nào đã. Chứ cứ hóng thế này, chả thu lại được điều gì đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên