trợ lực lái xe toyota corolla altis đánh lái bên nặng bên nhẹ

N
Bình luận: 24Lượt xem: 8,481

nvminh

Tài xế O-H
xe em là bị thế này khi xe vào xưởng là kiểm tra thấy đánh lái qua tài thì nặng lái hơn qua bên phụ (nặng hơn tý xíu vẩn có trợ lực,mà con này trợ lực lái bằng điện các cụ nha).xe em là xe toyota corolla altis đời 2012 xuất xứ việt nam. chek không có lổi,kiểm tra sơ bộ hệ thống lái không thấy cái gì bất thường.mong các cụ cao thủ chỉ giáo giùm em. cảm ơn các cụ trướcNT002

kuli_tyt202

Tài xế O-H
xe em là bị thế này khi xe vào xưởng là kiểm tra thấy đánh lái qua tài thì nặng lái hơn qua bên phụ (nặng hơn tý xíu vẩn có trợ lực,mà con này trợ lực lái bằng điện các cụ nha).xe em là xe toyota corolla altis đời 2012 xuất xứ việt nam. chek không có lổi,kiểm tra sơ bộ hệ thống lái không thấy cái gì bất thường.mong các cụ cao thủ chỉ giáo giùm em. cảm ơn các cụ trướcNT002
bệnh nan y rui!
- tháo thước đo tải trọng
- tháo cụm motơ điên đó tải trong.
*-- ko đúng tiêu chuẩn-> thay mới
- dùng máy test caslip lại tâm vôlăng

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Dòng xe Toyota nói chung lái điện dùng cảm biến mô men loại cuộn dây điện từ. trong đó có 1 cuộn dây hiệu chỉnh. Có nghĩa là bạn dùng máy chẩn đoán vào calip lại điểm 0 cho cảm biến mô men lái là được.

nvminh

Tài xế O-H
em đả mổ nó ra banh che luôn rùi,nó đây các bác mong được sự góp ý của các cụ,mong sớm giải được em nó.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
em đả mổ nó ra banh che luôn rùi,nó đây các bác mong được sự góp ý của các cụ,mong sớm giải được em nó.View attachment 26109 View attachment 26110

Sao bạn vội tháo tung ra làm gì.
Dưới đây là quy trình calip lại điểm 0 cho cảm biến mô men lái khi có hiện tượng lái bên nặng bên nhẹ.

QUY TRÌNH CÀI ĐẶT ĐIỂM 0 CHO CẢM BIẾN MÔ MEN LÁI

nvminh

Tài xế O-H
em nó thế này các cụ ơi
20140917_093345 (1).jpg
20140917_093345 (1).jpg

[MERGETIME="1411131994"][/MERGETIME]
các cụ xem kỷ xem nó có vấn đề gì không a
[MERGETIME="1411132000"][/MERGETIME]

garahungduc

Tài xế O-H
em nó thế này các cụ ơi View attachment 26124 View attachment 26124 View attachment 26124 View attachment 26125 View attachment 26125
bó tay với cụ cụ tháo tung ra thế ,dả phát hiện ra hỏng hóc gì chưa ah,trước khi tháo cụ dả làm nhửng gì kiểm tra gì chưa ah ,theo em cái này chỉ cần hiệu chỉnh lại diểm không cho cảm bịến góc lái là ok.

nvminh

Tài xế O-H
có phải thủ phạm là đây không các cụ em đoán là 99%là đây rùi các cụ a
20140917_093345 (1).jpg

[MERGETIME="1411133484"][/MERGETIME]
các cụ ai hiểu về nguyên lý hoạt đông của nó thì chỉ giáo cho em cái a.cảm ơn các cụ
DANDAUOTOHUI

nvminh

Tài xế O-H
các cụ ai hiểu về nguyên lý hoạt đông của nó thì chỉ
bó tay với cụ cụ tháo tung ra thế ,dả phát hiện ra hỏng hóc gì chưa ah,trước khi tháo cụ dả làm nhửng gì kiểm tra gì chưa ah ,theo em cái này chỉ cần hiệu chỉnh lại diểm không cho cảm bịến góc lái là ok.
theo cụ là nó bị lệch cảm biến vậy mà không chỉnh nó lại cho chính xác chỉ cần dùng máy chek đặt lại có được không

kuli_tyt202

Tài xế O-H
em nó thế này các cụ ơi View attachment 26124 View attachment 26124 View attachment 26124 View attachment 26125 View attachment 26125
nếu đã tháo sao ko tháo cây thước lái, vô mỡ làm nhẹ nó trước đã. Bác mà tháo như vậy có khi phải thay toàn bộ đấy, phải dùng phương pháp kiểm tra loại trừ chứ.

nvminh

Tài xế O-H
kính thưa các cụ em đả giải được em nó rùi a,như em nghỉ là em nó bị lệch tầm 0 đó các cụ nhưng em nó lệch nhiều nên không thể đặt điểm 0 bằng máy chek được mà phải thao tác đưa em nó về 0 và không cần cài đặt chỉ cần xóa lổi thế là xong.cảm ơn các cụ rất nhiều...

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
có phải thủ phạm là đây không các cụ em đoán là 99%là đây rùi các cụ aView attachment 26128
[MERGETIME="1411133484"][/MERGETIME]
các cụ ai hiểu về nguyên lý hoạt đông của nó thì chỉ giáo cho em cái a.cảm ơn các cụ
DANDAUOTOHUI
Chắc bác thấy mấy cái khe đó không bằng nhau ạ?

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Để Comment được về hệ thống lái trợ lực điện dòng TOYOTA thì các bạn phải hiểu biết về nó trước đã. Nhằm giúp các bạn về đề tài này các bạn theo dõi bài viết dưới đây. Trong đó quan trọng nhất là đặc tính ra (Tín hiệu ra) của cảm biến. Trên cơ sở đó có chuẩn để kiểm tra tín hiệu ra cảm biến.

Cảm biến mômen lái bao gồm một cuộn dây phát điện, 2 cuộn dây phát hiện và một cuộn dây hiệu chỉnh (xem Hình 2). Nguyên tắc phát tín hiệu dựa trên cơ sở sự khác nhau về kích thước của lõi sắt (mạch từ) tạo ra bởi góc xoắn của thanh xoắn khi quay vô lăng lái.

Hình1: Sơ đồ nguyên lý cảm biến mô men lái

1. Cuộn dây phát điện
2. Cuộn dây phát hiện
3. Cuộn dây phát hiện
4. Lõi sắt thay đổi

Hình 2: Kết cấu cụm cảm biến mô men lái

Cuộn dây phát điện được cung cấp một dòng AC và tạo ra một từ trường đi trong mạch lõi sắt từ. Tùy thuộc vào vị trí của lõi sắt từ mà một từ trường lớn hoặc nhỏ đi qua các cuộn dây phát hiện. Điều này tạo ra một sức điện động cảm ứng trong các cuộn dây. Bằng cách xoay tương đối các lõi sắt từ, sức điện động cảm ứng sẽ thay đổi trong cả hai cuộn dây.

Hình 3: cấu tạo cụm cảm biến mô men lái

Hình 4: cấu tạo cụm cảm biến mô men lái

Cuộn dây phát điện nằm ở bên dưới gần vòng phát hiện 1 và 2. Khi cuộn dây phát điện nhận được một dòng AC, một từ trường được tạo ra. Cuộn dây phát hiện nằm bên dưới gần các vòng sắt từ 2 và 3.
Do sự xoắn của thanh xoắn, vấu răng của vòng 3 và vấu răng của vòng 2 có sự xoay tương đối tạo mạch từ nhiều hơn hoặc ít hơn, điều này ảnh hưởng đến cường độ từ trường đi qua cuộn dây phát hiện.
Sức điện động tự cảm xoay chiều trong các cuộn dây này được chỉnh lưu và độ lớn của nó tỉ lệ với góc xoắn của thanh xoắn.

Hình 5: Đặc tính ra cảm biến mô men lái

bachanh922

Tài xế O-H
kính thưa các cụ em đả giải được em nó rùi a,như em nghỉ là em nó bị lệch tầm 0 đó các cụ nhưng em nó lệch nhiều nên không thể đặt điểm 0 bằng máy chek được mà phải thao tác đưa em nó về 0 và không cần cài đặt chỉ cần xóa lổi thế là xong.cảm ơn các cụ rất nhiều...
đặt lại có cần chek máy ko bạn, hay có thể dùng tay, mình có con vios cung đang bị vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên