Đầu Audio (Radio, usb, thẻ) xe tải Dongfen không hoạt động

vonhulai
Bình luận: 6Lượt xem: 2,923

vonhulai

Tài xế O-H
Tình trạng là xe tải bên Dongfen 7 tấn không hoạt động. Em tháo giắc cắm thì nguồn điện cung cấp cho đầu audio bình thường ( 3 chân: 1 chân âm, 1 dương 24v, 1 dương 24v ). 3 chân này mắc tương ứng vào 3 chân của đầu audio là: 1 âm, 1 chân +B, 1 chân ACC. Em nối thử chân âm và dương vào đầu audio (không nối chân ACC) thì đèn LED đồng hồ hiện thị khoảng 1 giây rồi tắt, rút ra nối lại thì cũng gặp tình trạng tương tự.
Ai biết chân ACC là chân gì không? Em thử xe khác chân ACC và +B của acquy nối chung thì đầu Audio vẫn hoạt động bình thường.

lehuyvu79

Tài xế O-H
Nó có hai chân nguồn dương dây màu vàng và màu đỏ , đỏ là B+còn vàng là ACC dương công tắc, dây màu đen là Mass. Bạn đấu hai chân B+ và Acc thì máy hoạt động bình thường thì bạn kiểm tra xem cầu chì hai nguồn dương có bị đứt không, nguồn B+ có tác dụng khi ta tắt máy thì nó sẽ nhớ tần số đài tương ứng với các số từ 1-5....

vonhulai

Tài xế O-H
Nó có hai chân nguồn dương dây màu vàng và màu đỏ , đỏ là B+còn vàng là ACC dương công tắc, dây màu đen là Mass. Bạn đấu hai chân B+ và Acc thì máy hoạt động bình thường thì bạn kiểm tra xem cầu chì hai nguồn dương có bị đứt không, nguồn B+ có tác dụng khi ta tắt máy thì nó sẽ nhớ tần số đài tương ứng với các số từ 1-5....
Dây âm màu đen, dây +B màu vàng (có nối qua thêm 1 cầu chỉ), còn dây ACC màu đỏ bạn à (mình tháo bản mạch đầu audio ra thấy nó in trên bảng mạch đó). Tại sao mình đấu chung 2 dây +B và ACC đầu audio vẫn hoạt động bình thường, như vậy nó sẽ không nhớ được tần số từ 1-5 hả bạn? Theo em nghĩ: Dây ACC (đỏ) là dây nhớ tần số, còn dây +B (vàng) là cấp nguồn.
Em nói sai gì anh bỏ qua nhé. Vì em mới bước chân vào nghề

vonhulai

Tài xế O-H
Dây âm màu đen, dây +B màu vàng, còn dây ACC màu đỏ bạn à. Tại sao mình đấu chung 2 dây +B và ACC đầu audio vẫn hoạt động bình thường. Như vậy sao không chế tạo 1 nguồn mà phải làm riêng ra vậy bạn
Dây âm màu đen, dây +B màu vàng, còn dây ACC màu đỏ bạn à (mình tháo bản mạch đầu audio ra thấy nó in trên bảng mạch đó). Tại sao mình đấu chung 2 dây +B và ACC đầu audio vẫn hoạt động bình thường, như vậy nó sẽ không nhớ được tần số từ 1-5 hả bạn? Theo em nghĩ: Dây ACC (đỏ) là dây nhớ tần số, còn dây +B (vàng) là cấp nguồn.
Em nói sai gì anh bỏ qua nhé. Vì em mới bước chân vào nghề
Anh có thể cho em xin sđt, khi nào em không biết nhờ sự giúp đỡ của anh được không? Em cảm ơn anh nhiều.

cocacola

Tài xế O-H
Mọi thứ đều có nguyên lý của nó cả dây acc nguồn qua ổ khóa thường là mầu đỏ.b+ màu vàng nguồn nuôi luôn luôn có điện.Bạn đấu chung 2 dây đó ở đài không sao cả chú ý là nếu đấu với nguồn qua khóa khi đang nghe mà mình đề xe nổ thì đài sẽ khởi động lại hơi bất tiện,còn đấu với nguồn trực tiếp thì vẫn nghe bình thường nhưng quan ngại trường hợp tiêu điện bình.

vonhulai

Tài xế O-H
Mọi thứ đều có nguyên lý của nó cả dây acc nguồn qua ổ khóa thường là mầu đỏ.b+ màu vàng nguồn nuôi luôn luôn có điện.Bạn đấu chung 2 dây đó ở đài không sao cả chú ý là nếu đấu với nguồn qua khóa khi đang nghe mà mình đề xe nổ thì đài sẽ khởi động lại hơi bất tiện,còn đấu với nguồn trực tiếp thì vẫn nghe bình thường nhưng quan ngại trường hợp tiêu điện bình.
Mình thấy bạn nói cũng rất có lý. Vậy dây ACC không phải là dây nhớ tần số hả bạn?

cocacola

Tài xế O-H
tần số gì bạn ơi dây nguồn luôn có để nuôi bộ nhớ giả dụ bạn nghe đĩa cd ở bài 6 bạn bận việc tắt đi khi xong việc quay lại bật lại đài nó vẫn tiếp tục hát bài 6 mà không quay lại bài 1 .kể cả với usb hay thẻ nhớ:D dây acc nó như 1 cái công tắc để mở đài thôi mà.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên