Nguyên nhân xe tay ga rung đầu khi chạy và cách khắc phục

T
Bình luận: 16Lượt xem: 16,505

truongsonlam

Tài xế O-H
Các xe tay ga thường hay bị bệnh rung đầu khi vừa đề pa hoặc chạy ở tốc độ thấp (dưới 30 km/h), nguyên nhân là do momen xoắn của xe khi ở vòng tua máy thấp yếu, do đó không thắng nổi lực ma sát giữa bố ba càng và chuông để kéo bánh xe, dẫn tới xe bị rung đầu.

Để khắc phục tình trạng này sử dụng nguyên lý như sau : thay đổi momen xoắn của xe lớn hơn bằng cách tăng vòng tua máy cao hơn trước khi bố 3 càng bám vào chuông.

Cụ thể như sau:

1. Tăng độ cứng cho lò xo 3 càng như vậy tại vòng tua cao hơn bố 3 càng mới bám chuông. hoặc tăng khe hở giữa bố 3 càng và chuông ( khi mặt bố 3 càng và chuông quá sát) cách này chỉ áp dụng khi xe sử dụng bố dán;

2. Giảm trọng lượng bi văng nồi trước (bằng cách thay bi văng cùng kích cỡ nhưng trọng lượng nhẹ hơn) cũng làm cho vòng tua máy cao hơn khi đó má nồi trước mới ép dây curoa để kéo pully nồi sau, vì vậy cũng tăng momen xoán.

Có thể áp dụng 1 hoặc 2 hoặc kết hợp cả 1 và 2 để điều trị hết bệnh rung đầu của xe tay ga.

Chỉ áp dụng đối với xe zin có dàn hơi tốt

Viết bởi : Trương Sơn Lâm

ltt1987

Tài xế O-H
Xe mới hay cũ? Nếu xe cũ là nồi sau bố ba càng bị mòn không bắt bánh xe sau
Thông thường xe tay ga ở ralenti thường rung đầu do chưa bắt nồi sau nhưng khi chạy sẽ hết.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác có cách nào để tăng lực bám của chuông với bố (ngược lại với nguyên lý đang nói, vì tôi rất ghét trượt) không?
Tôi đang dùng Dream. Giúp tôi nhé

trongthuc

Tài xế O-H
Nếu ta khoan rộng thêm lỗ bi văng ra thì sao nhỉ? nhẹ quá liệu nó có kêu cộc cộc khi ở chế độ cầm chừng ko ạ.
[MERGETIME="1411785436"][/MERGETIME]
Nếu ta khoan rộng thêm lỗ bi văng ra thì sao nhỉ? nhẹ quá liệu nó có kêu cộc cộc khi ở chế độ cầm chừng ko ạ.

truongsonlam

Tài xế O-H
Thì bác cứ giúp tôi đi, bác lắm chiêu mà!
len tay côn luôn bác hề hề
[MERGETIME="1411798248"][/MERGETIME]
miễn là bạn hạ trọng lượng 6 viên bi bằng nhau là ok chỉ sợ không đều thì hơi kêu 1 tí

truongsonlam

Tài xế O-H
miễn là bạn hạ trọng lượng 6 viên bi bằng nhau là ok chỉ
  1. nếu chỗ bạn không có chỗ bán đồ độ, bạn có thể gia công lại 1 tí là ok, bạn có thể móc bi như phần trên nhưng không hết 100%. nếu bi nhẹ quá cũng không ổn bạn có thể làm vớt má guốc ly hợp xuống khoảng 0.3 mm là được, tuy nhiên phải canh trước khi vớt để cho mặt bố bám đều chuông, xe mới bốc và đều. cách làm như sau:
    VD: đường kính trong của chuông Piaggio liberty ie là 134 mm do vậy bạn đo đường kính cụm bố ba càng, sau đó chêm thêm vào 3 cục cao su để 3 càng cho nó bung ra với kích thước cụm bố là 134.6mm lúc đó bạn tiện lại 134mm khi gắn vào xe bỏ miếng chêm ra bố ba càng sẽ bám đều chuông và không bị rung đầu nữa. chúc bạn thành công.

linhmoi123

Tài xế O-H
bác ơi làm thế nào khắc phục lỗi ở động cơ ESP như Lead 125, đề pa máy ì 1 lúc mới bung ra , vận tốc cao xuống thấp hay bị rần. Bác hướng dẫn e thay hoặc sửa chữa được không ah. Mua đồ thì ở đâu có hàng tốt không bị thuốc. xe của gấu em đi 4000km thôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên