Hệ thống đèn phanh ?

ThienTamDo
Bình luận: 21Lượt xem: 4,083

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Cái tên nó đã nói hết rồi mà
Câu trả lời của cụ thì phải người có tầm mới hiểu được ,mà cái tầm của em thì chưa đủ nên mong cụ bớt chút thời gian giải thích cặn kẽ hơn.Bản thân từ "Noise Filter" láng máng cũng dịch được nhưng quả thật em không hiểu bản chất của nó.
Kính cụ !

rua_kaka

Tài xế O-H
Từ tên gọi thì mình cũng chỉ Biết nó là lọc nhiễu, những lọc nhiễu ở bộ phận nào, tại sao có hệ thống ko có cái này, thì chữa rõ các cụ chỉ giúp

sonhp

Tài xế O-H
theo cá nhân em thì con tụ này là cho tần số cao qua nó,nếu ở trường hợp đèn phanh khi mà nhấn công tắc đèn phanh thì sự đóng mở mặt vít ở công tắc tạo ra tia hồ quang chính cái tia này tạo ra một sự gợn trên dòng một chiều là dòng tương đối phẳng <nhìn trên máy hiện sóng mình sẽ thấy rõ>.Như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới hệ thống tải khác,ví dụ như hệ thống radio nếu như radio bản thân nó không được lọc tốt thì những lúc đạp phanh nó sẽ phát tiếng kêu xẹt xẹt chẳng hạn.Vì vậy con tụ lọc đó sẽ cho tín hiệu nhiễu đó đi qua xuống mass để dập xung nhiễu không mong muốn này.Nhưng theo em thì ít xe có con tụ này nằm ở cái chỗ cụ nói,mà đa số nó nằm ở hệ thống đánh lửa<nằm ngay bobin danh lua>...em chỉ biết vậy thôi ạ!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Câu trả lời của cụ thì phải người có tầm mới hiểu được ,mà cái tầm của em thì chưa đủ nên mong cụ bớt chút thời gian giải thích cặn kẽ hơn.Bản thân từ "Noise Filter" láng máng cũng dịch được nhưng quả thật em không hiểu bản chất của nó.
Kính cụ !
Dạ, cái tên thiết bị thì là lọc ồn ( nhiễu) cho oai, nhưng cấu tạo vật lý chỉ là cái tụ điện 1 chiều thôi, không hơn không kém. Cực dương nối vào vào phần dương của đèn phanh, cực âm nối mát. Khi công tắc đóng cắt, sẽ sinh ra tia lửa điện kèm theo sóng điện từ cảm ứng chạy ra ngoài theo dây dương. Tụ này sinh ra để chén chỗ điện-từ này. Nếu không, có thể có tiếng lẹt xẹt ở loa

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Dạ, cái tên thiết bị thì là lọc ồn ( nhiễu) cho oai, nhưng cấu tạo vật lý chỉ là cái tụ điện 1 chiều thôi, không hơn không kém. Cực dương nối vào vào phần dương của đèn phanh, cực âm nối mát. Khi công tắc đóng cắt, sẽ sinh ra tia lửa điện kèm theo sóng điện từ cảm ứng chạy ra ngoài theo dây dương. Tụ này sinh ra để chén chỗ điện-từ này. Nếu không, có thể có tiếng lẹt xẹt ở loa
Thực ra thì em cũng hình dung ra nguyên lý nó như vậy.Nhưng quả thật chưa thấy xe nào dùng ,cũng không thấy xe nào vẽ nó trên mạch.Mong các cụ thông cảm ạ.

Cai banh xe

Thực ra thì em cũng hình dung ra nguyên lý nó như vậy.Nhưng quả thật chưa thấy xe nào dùng ,cũng không thấy xe nào vẽ nó trên mạch.Mong các cụ thông cảm ạ.
Oài, sao lại thông cảm, nghe nó nặng nề quá. Cũng có xe có xe không, nhưng mà nó cũng không quá quan trọng và phiền phức gì mấy

rua_kaka

Tài xế O-H
Nếu nói nguyên lý của nó là để dập tắt tia lửa điện lúc đóng cắt, vậy thì trên xe bao nhiêu thiết bị hệ thống đều phải bật tắt, sao họ không dùng, mà đã dùng cho đèn phanh sao ko dùng cho cả pha cos, e cũng muốn xem sơ đồ hay ví dụ 1 xe cụ thể thế nào, trong mấy cái ampli or thiết bị âm thanh nào đó chắc ko thể thiếu cái noise filte

hoangnguyen293

Tài xế O-H
cụ thớt có sơ đồ mạch phanh của con xe cụ hỏi không. sao em không thấy con xe nào có nhỉ
mà nếu vậy thì sao lại chỉ có mỗi phanh là có. còn nhiều cái đóng cắt nữa mà vậy thì mấy cái đấy có tụ không ???
mong các cụ giải thích vì trước hợp này là lần đầu em biết :D nghe hoang mang quá

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Bác cái bánh xe nghiên cứu kỹ càng nhỉ?

sonhp

Tài xế O-H
trong mạch điện tử thì con tụ nó có nhiệm vụ khác nhau tuỳ ở vị trí đó nhiệm vụ của nó là làm gì phải không các cụ.nhiệm vụ chính đó là tích và phóng điện,như vậy nó làm cho nguồn điện ổn định hơn<trên xe cái ắc quy cũng là một con tụ điện lớn vậy>Như vậy tuỳ theo nó nằm ở vị trí nào thì nó có nhiệm vụ riêng của nó.
Còn như trường hợp cụ bộ đội kaka hỏi vậy cũng đúng,nhưng cụ nói là xe gì,em chưa thấy kiểu như vậy ít có trường hợp gắn tụ ở đèn phanh lắm.Thông thường trên xe nếu cụ mà đề ý kỹ ,cụ sẽ thấy hệ thống hay gây ra nhiễu thì được đi theo một đường riêng,còn thiết bị sợ nhiễu nhất đi đường riêng,hệ thống radio thường thấy ít có hệ thống nào đi chung và nó thường xuất phát từ battery. Chắc là hệ thống dèn phanh xe của cụ nó có lỗi gì đó gây ảnh hưởng tới hệ thống khác nên người ta mới khắc phục vậy
xe gì vậy cụ jin hay chế thêm vào

Cai banh xe

Nếu nói nguyên lý của nó là để dập tắt tia lửa điện lúc đóng cắt, vậy thì trên xe bao nhiêu thiết bị hệ thống đều phải bật tắt, sao họ không dùng, mà đã dùng cho đèn phanh sao ko dùng cho cả pha cos, e cũng muốn xem sơ đồ hay ví dụ 1 xe cụ thể thế nào, trong mấy cái ampli or thiết bị âm thanh nào đó chắc ko thể thiếu cái noise filte
Cái đó phụ thuộc thằng thiết kế, tuy nhiên mình hiểu nôm na rằng, số lần đóng cắt trên đèn phanh lớn hơn nhiều so với đèn pha/ cốt

ThienTamDo

Tài xế O-H
Cụ @ThienTamDo gặp ở xe nào hả cụ?
Dòng xe Camry 2005 ạ. Không biết chức năng là gì, chỉ có mỗi một cái tụ thôi anh.
[MERGETIME="1412742573"][/MERGETIME]
theo cá nhân em thì con tụ này là cho tần số cao qua nó,nếu ở trường hợp đèn phanh khi mà nhấn công tắc đèn phanh thì sự đóng mở mặt vít ở công tắc tạo ra tia hồ quang chính cái tia này tạo ra một sự gợn trên dòng một chiều là dòng tương đối phẳng <nhìn trên máy hiện sóng mình sẽ thấy rõ>.Như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới hệ thống tải khác,ví dụ như hệ thống radio nếu như radio bản thân nó không được lọc tốt thì những lúc đạp phanh nó sẽ phát tiếng kêu xẹt xẹt chẳng hạn.Vì vậy con tụ lọc đó sẽ cho tín hiệu nhiễu đó đi qua xuống mass để dập xung nhiễu không mong muốn này.Nhưng theo em thì ít xe có con tụ này nằm ở cái chỗ cụ nói,mà đa số nó nằm ở hệ thống đánh lửa<nằm ngay bobin danh lua>...em chỉ biết vậy thôi ạ!
chân thành cám ơn ạ. .Dòng xe camry 2004-2006 vẫn có tụ này anh. hì hì

phanminhnhat

Học việc
Xin cám ơn cụ ThienTamDo đã để ý một chi tiết hay mà ít người để ý.
Em xin phếp đưa hình cái tụ "Noise Filter" trên Camry lên cho các cụ chém:

Ngay cả trên Lexus GS460 dùng đèn phanh bằng LED, điều khiển gián tiếp qua hộp cũng có mặt tụ này:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên