Cần tìm cao thủ thiết kế Sơmi-Rơmoóc và Xe Bồn đáp ứng các TCVN để học hỏi

S
Bình luận: 13Lượt xem: 3,356

Sir.quang

Tài xế O-H
Công ty đang giao nhiệm vụ cho em là đọc tài liệu và học hỏi để thiết kế Sơmi-Rơmoóc và Xe Bồn (Semi Trailer and Fuel tank) nhưng thực sự em không có kinh nghiệm trong vấn đề này. Em là KSCK Chế Tạo Máy mà.
Hiện tại thì BGTVT đang làm rất nghiêm về vấn đề Tải Trọng đối với Trailer. Với TT42 vừa ra thì việc đăng kiểm rất khó khăn. Bác cao thủ nào có nhiều kinh nghiệm mong share dùm em ít với ạ.
Các bác có thể để lại sđt, skype hoặc gmail để anh em tiện liên lạc.
Em cám ơn các bác đã đọc tin ạ!

TruongBia

Tài xế O-H
Bạn đang làm ở công ty nào vậy? Định thiết kế somi romooc kiểu gì: tải hay container. Mình không nói về thiết kế bền thì về các yêu cầu của Bộ GTVT (chủ yếu về phân bố tải trọng và kích thước) thì yêu cầu chủ yếu như sau:
1. Yêu cầu dài x rộng x cao : Theo TCVN
2. Trọng lượng toàn bộ sowmi romooc 2 trục <=33 tấn, 3 trục <= 38t
3. Trọng lượng phân bố lên chốt kéo: không quá trọng tải cho phép của đầu kéo (TL phân bố trên mâm, không phải TL kéo theo)
4. Tải trọng phân bố cụm trục sau: cái này phụ thuộc vào khoảng cách tâm các cụm trục, cơ bản cụm trục 2 là 16t, cụm trục 3 là 24 tấn.
5. tiêu chuẩn Trọng lượng toàn bộ ô tô đoàn.
Khi thiết kế, bạn phải đồng thời thỏa mãn các yêu cầu trên.
Bạn cần cụ thể văn bản nào thì mình cung cấp cho.
Mình có 1 file excel tính somi mẫu của Đăng kiểm cung cấp, nếu cần mai mình gừi cho bạn.

Sir.quang

Tài xế O-H
Bạn đang làm ở công ty nào vậy? Định thiết kế somi romooc kiểu gì: tải hay container. Mình không nói về thiết kế bền thì về các yêu cầu của Bộ GTVT (chủ yếu về phân bố tải trọng và kích thước) thì yêu cầu chủ yếu như sau:
3. Trọng lượng phân bố lên chốt kéo: không quá trọng tải cho phép của đầu kéo (TL phân bố trên mâm, không phải TL kéo theo)
4. Tải trọng phân bố cụm trục sau: cái này phụ thuộc vào khoảng cách tâm các cụm trục, cơ bản cụm trục 2 là 16t, cụm trục 3 là 24 tấn.
Mình có 1 file excel tính somi mẫu của Đăng kiểm cung cấp, nếu cần mai mình gừi cho bạn.
Em cám ơn anh Trường. Về các yêu cầu thì em cũng đã nắm khá rõ khi đọc qua một số văn bản như: Hướng dẫn chọn somi-romooc, TCVN 7475, TCVN 7576, QCVN 09:2011, TT42.... File excel tính somi mẫu của ĐKVN anh có thể gửi vào mai : nguyentienquang4311@gmail.com được không ạ?
Hiện tại em đang thiết kế Fuel Tank 35m2 theo TCVN. Nếu anh có kinh nghiệm thì mạn phép cho em làm phiền anh một ít và hỏi vài thứ chuyên ngành sau khi anh gửi mail cho em được chứ ạ? Mọi thông tin anh em sẽ nói chuyện cụ thể qua mail.
Em cám ơn anh nhiều!

toankabu

Tài xế O-H
Em cũng đang tìm hiểu về sơ mi rơ moóc. Các bác cho em hoi theo như phụ lục 2 của thông tư 42 thì sơ mi rơ moóc tải (thùng hở có mui ) kô đc dài quá 12m4 phải kô ạ.

Sir.quang

Tài xế O-H
Em cũng đang tìm hiểu về sơ mi rơ moóc. Các bác cho em hoi theo như phụ lục 2 của thông tư 42 thì sơ mi rơ moóc tải (thùng hở có mui ) kô đc dài quá 12m4 phải kô ạ.
Em nên nhớ là chiều dài bao nhé. (Bao gồm đèn và phụ kiện). Thường nên thiết chiều dài dầm tầm 12000 - 12200mm là đẹp.

ducthanhchp

Tài xế O-H
Ok, mình xin 1 bản nhé. Mail: ducthanhchp@yahoo.com

emloxe

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi ngu tí, thế công ty em cần chở cái loại hàng trên 12 mét thì chêtạo cái loại móc gì? Tiêu chuẩn Việt nam co cho phép không ạ?

hungckk

Tài xế O-H
Hiện giờ em cũng được cty giao nghiệm vụ lập hồ sơ phê duyệt thiết kế SMRM nhưng không có chút tài liệu nào để làm cơ sơ. Mong các bác chỉ giúp với. Help ......

hyundainamviet86

Tài xế O-H
Theo quy định hiện hành của CĐKVN :
- Chiều dài sowmiromooc tối đa 12,4m, rộng 2,5m, cao 4m
- Chiều dài xe thân dời không quá 20m, thân liền 12,2 m
* ) Các bác xem thông tư 46 mới nhất

Vinh.le

Tài xế O-H
Chào anh. Em đang cần
Em cám ơn anh Trường. Về các yêu cầu thì em cũng đã nắm khá rõ khi đọc qua một số văn bản như: Hướng dẫn chọn somi-romooc, TCVN 7475, TCVN 7576, QCVN 09:2011, TT42.... File excel tính somi mẫu của ĐKVN anh có thể gửi vào mai : nguyentienquang4311@gmail.com được không ạ?
Hiện tại em đang thiết kế Fuel Tank 35m2 theo TCVN. Nếu anh có kinh nghiệm thì mạn phép cho em làm phiền anh một ít và hỏi vài thứ chuyên ngành sau khi anh gửi mail cho em được chứ ạ? Mọi thông tin anh em sẽ nói chuyện cụ thể qua mail.
Em cám ơn anh nhiều!
Bạn có thể chia sẽ file đầy đủ cho mình được không
Mình cũng đang giống bạn nhưng khác là thuyết kế SMRM xương,
Học công nghệ cơ khí nhưng lại dính tới ô tô khổ thật.
Email: lethanhvinh13032001@gmail.com

DiepThien

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên