Xăng hút vào ống nạp động cơ Diesel (Turbo InterCooler)

N
Bình luận: 18Lượt xem: 2,190

NGUYENQUANGTHO

Tài xế O-H
Các bạn cho mình hỏi, có con xe HINO xi-téc chở xăng đang chạy tự nhiên máy "rống" lên và nghe tiếng nổ lớn. Tài xế bật cabin lên thì phát hiện Két giải nhiệt Turbo bị bể (phía nạp vào động cơ - sau khi làm mát).
Mình nghi ngờ do ống xăng tràn trên bồn thiết kế gần ống nạp khí nên hơi xăng bị hút vào đường nạp.
04_1600x1200_800x600.JPG 10_1600x1200_800x600.JPG 11_1600x1200_800x600.JPG
Các bạn có thể tư vấn giúp mình:
- Khi xăng bị hút vào ống nạp động cơ Diesel (Turbo InterCooler) thì sẽ xảy ra các sự cố gì?
- Có thể liệt kê các nguyên nhân gây ra sự cố bể Két giải nhiệt Turbo?

Chân thành cảm ơn !

nguoithomay1

Tài xế O-H
mình cũng gặp trường hợp này cũng động cơ diezel mình nghĩ đơn thuần chĩ là gãy xupap thúi còn xăng khi đại tu xong con nào hơi khó nổ mình dùng xuất có sao đâu

duydienoto

Tài xế O-H
em thấy se bác cũng hơi nạ săng bị chàn chảy vào tu bô thì hỏng tu bô thì ko nói nàm gì nhưng hỏng một máy thấy cũng nạ vì em ko phải thợ máy thông cảm nhé /

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Máy đó khả năng bét đái => quá nhiệt cháy đỉnh , cháy supap => lửa ra đường hút gặp hơi xăng được nén giàu ô xi trong bộ intercooler nên kích nổ bung intercooler luôn.
Trọng tâm của nó không phải do ống hơi xăng mà là nguyên nhân cháy piston. Cụ không cần lăn tăn phần turbo , đường hút nhiều.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
con này bị hút hơi xăng nên òa ga tốc độ vòng tua vượt quá cho phép , tubo làm việc cao không khí nạp tăng cao nén mạnh làm nổ tung két làm mát không khí nạp. khi máy chạy với vận tốc cực đại nên sức cháy cao làm cháy đỉnh pitton

lehuyvu79

Tài xế O-H
Nguyên nhân bể két tubo, cháy biston, supáp cũng tại ống hơi xăng mà ra.
Về két tubo mình có hướng giải thích như sau:
Tubo có nhiệm vụ tăng áp, nén khí và ống bay hơi xăng lại thiết kế gần ngay ống nạp, lúc xe chạy thì luôn lấy hơi xăng qua ống nạp -- tubo --két tubo--vào máy. Động cơ sinh nhiệt cao vì hỗn hợp gió, dầu và hơi xăng trong quá trình đốt cháy , tại thời điểm này két tubo là nơi lưu trữ một lượng lớn khí và hơi xăng, két làm mát tubo bể vỡ xảy ra sau hiện tượng giải thích phần dưới .
Phần biston và supap bị nóng chảy vì nhiệt do mình không được tận mắt kiểm tra kim phun thì theo suy đoán là : một là do kim bị vỡ dầu xuống nhiều ,hai là bơm cao áp có vấn đề bị cướp ga hiện tượng tự động tăng ga lên cao hết mức (sau khi kiểm tra bơm cao áp "heo dầu là từ miền nam"nếu bơm hỏng thì đó là nguyên nhân) khiến lượng dầu phun mạnh (vượt tầm kiểm soát)kim bị bục ra, dầu vào buồng đốt quá nhiều đốt cháy sinh nhiệt cao gây nóng chảy biston và supap ,từ hiện tượng nổ do nhiệt sinh cao này một lượng nhiệt được thoát ra supáp xả ra bô và một lượng nhiệt thoát ra supap hút (do bị nóng chảy gãy) và đi đến ống góp hút gặp hơi xăng gây nổ bể vỡ két làm mát tubo. Kết luận của mình hiện tượng khi biston bị nổ nóng chảy vì nhiệt dẫn đến bể vỡ két tubo. Có gì sai các cụ chém nhẹ.

chingnguyen

Tài xế O-H
các cụ cho hỏi nếu tại hơi xăng sao lại chỉ "bị" có một máy??o_O
còn cái vụ nổ két làm mát khí nạp mình nghĩ không nhất thiết tại xăng. khi vòng tua động cơ quá cao->turbo nén quá mạnh, chắc chỉ 3kg/cm là nổ thôi. bình thường áp khí nạp tối đa khoảng cân rưỡi( áp tương đối, không phải MAP).

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
các cụ cho hỏi nếu tại hơi xăng sao lại chỉ "bị" có một máy??o_O
còn cái vụ nổ két làm mát khí nạp mình nghĩ không nhất thiết tại xăng. khi vòng tua động cơ quá cao->turbo nén quá mạnh, chắc chỉ 3kg/cm là nổ thôi. bình thường áp khí nạp tối đa khoảng cân rưỡi( áp tương đối, không phải MAP).

thưa cụ chinh nguyên rằng nó chỉ bị cháy đỉnh pitton 1 máy khả năng khi òa ga máy đó bị vỡ đầu kim lượng dầu phun vào nhiều hơn nên có hiện tượng cháy đỉnh
còn khi cụ ga không tải con này nó chỉ đc 2500v/p . còn đây là bị òa ga thì mình làm sao mà biết đc vòng tua lúc đấy là bao nhiêu , nhà cháu có thể đoán đc nó phải trên 3 hoặc 4 ngìn gì đấy, luc đấy không khí nạp trong đường ống sau tubo nó làm gì ở mức 1,5 kg, bình thường ga không tải cụ bóp cái đoạn ống cao su đằng sau tubo nó đã căng đét rắn câng rùi. có xe đang leo dốc đường ống này mà bị bục hay bật cổ nhê nó nổ còn hơn pháo ,lái xe còn tưởng là xe bị nổ lốp xe ấy chứ.

bao7329

Tài xế O-H
Tôi cũng đã làm 1 con xe ben tầu 5 tấn .xe dùng lọc gió ướt lái xe tháo lọc gió vệ sinh thay nhớt trong lọc .chắc đổ nhiều quá máy nó hút vào và bị òa ga cũng bị cháy đỉnh dính 1 quả piston .cũng chưa hiểu tại sao chỉ bị 1 quả

T

Tungturbocharger

Khách
cái này bác phải kiểm tra lại pest và làm lai intercool di. nếu thấy turbo có vấn đề thì nên làm luôn để ko bị lặt vặt sau này

nguyentuan_me

Tài xế O-H
con này bị hút hơi xăng nên òa ga tốc độ vòng tua vượt quá cho phép , tubo làm việc cao không khí nạp tăng cao nén mạnh làm nổ tung két làm mát không khí nạp. khi máy chạy với vận tốc cực đại nên sức cháy cao làm cháy đỉnh pitton
áp cổ hút mạnh quá thì nó đã mở cổ xả cho khí xả đi tắt không qua turbo rồi bác ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên