các cụ tư vấn cho e về dầu hộp số tự động với ah?

M
Bình luận: 22Lượt xem: 4,561

MATIZ1

Tài xế O-H
thưa các cụ .một số hộp số tự động trên các dòng xe hiện nay không có que thăm dầu sô. vd for modeo. cdx. kia a carens......thì mình làm sao biết dầu trong hộp số đó là đủ. trong trường hợp chảy dầu đáy cacte chẳng hạn mình muốn bổ sung thì dựa vào đâu.e cảm ơn ah?

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Bác cho xe lên cầu ở vị trí cân bằng rồi tìm ở đuôi hộp số có một con ốc, cứ bổ xung đến khi nào dầu tràn qua lỗ ốc đó là được

0zawa

Tài xế O-H
ngày trước thay nhớ cho 1 sô dòng audi, volwagen... nó có cách thăm nhớt rất hay, phía dưới caxte có 1 con ốc xã nhớt, trong ổ đó lại có thêm 1 ống dài có ren bằng nhựa. khi xã nhớt bắt buộc phải tháo ra cho nhớt chãy ra hết. đến khi châm nhớt thì chỉ cần vặng cái ống đen đó vào. tiến hành châm nhớt như bình thường đến khi nào nhớt bắt đầu chảy ra từ lổ đó thì vặng tiếp con ốc thứ nhất vào. đảm bảo ko bao giớ sợ dư hay thiếu nhớt cả.
còn đối với 1 số dòng xe như magnus, ford mondeo thì khi xã thì bình thường. đến hồi châm thì phải tìm ốc châm. modeo thì quên rồi nhưng magnus thì nằm gần láp ra tài. mở ốc châm nhớt vào đến khi vừa tràn. sao đó nổ máy châm tiếp cho đến khi vừa tràn thì gắn ốc lại.

Ferrari599

Tài xế O-H
ngày trước thay nhớ cho 1 sô dòng audi, volwagen... nó có cách thăm nhớt rất hay, phía dưới caxte có 1 con ốc xã nhớt, trong ổ đó lại có thêm 1 ống dài có ren bằng nhựa. khi xã nhớt bắt buộc phải tháo ra cho nhớt chãy ra hết. đến khi châm nhớt thì chỉ cần vặng cái ống đen đó vào. tiến hành châm nhớt như bình thường đến khi nào nhớt bắt đầu chảy ra từ lổ đó thì vặng tiếp con ốc thứ nhất vào. đảm bảo ko bao giớ sợ dư hay thiếu nhớt cả.
còn đối với 1 số dòng xe như magnus, ford mondeo thì khi xã thì bình thường. đến hồi châm thì phải tìm ốc châm. modeo thì quên rồi nhưng magnus thì nằm gần láp ra tài. mở ốc châm nhớt vào đến khi vừa tràn. sao đó nổ máy châm tiếp cho đến khi vừa tràn thì gắn ốc lại.
thế còn với forte thì làm cách nào hả bác?

0zawa

Tài xế O-H
thế còn với forte thì làm cách nào hả bác?
Trollem chưa thay dòng này cụ ạ. nhưng dong xe nào ma có ty thăm nhớt thì khi châm(chưa nổ máy) châm đến mức gần max trên ty, nổ máy tiếp tục châm cho đến khi nằm gần điểm max trên ty là dc. đừng châm dư quá không tốt.
còn với dong xe ko có ty thăm, các bác phải tìm ống xả và ốc châm. xả thì DỂ RỒI nhưng câm thì các bác châm như cách em châm magnus trên
còn các dòng xe hổ trợ kiểm soát dầu thì các bác kiểm tra bằng máy test nhóe
em chém cháo tý co gì mấy bác chia sẽ thêm nhóe

TRIEUTUYEN

Tài xế O-H
châm nhớt đúng là cả 1 vấn đề nhỉ các bác.co cái này e k dc rõ cho lắm mong các bác chỉ giáo.nhớt hộp số tự động thì bao nhiêu km phải thay hả các bác?

phulambor

Tài xế O-H
thưa các cụ .một số hộp số tự động trên các dòng xe hiện nay không có que thăm dầu sô. vd for modeo. cdx. kia a carens......thì mình làm sao biết dầu trong hộp số đó là đủ. trong trường hợp chảy dầu đáy cacte chẳng hạn mình muốn bổ sung thì dựa vào đâu.e cảm ơn ah?
mấy dòng kia e k rõ chứ mondeo e làm rồi.đổ nhớt thì mở acquy ra có con thông hơi,rút cái nút cao su ra là đổ vào.đổ từ từ rồi nổ máy đi số xong thăm.con ốc thăm nó nằm dưới hộp số.con bông 6 cạnh thì phải.mở ra mà nhớt ra đủ rồi.k chảy thì châm thêm.

lasonf

Tài xế O-H
Việc này cũng tùy vào từng dòng xe các cụ ạ: thường thì xe nếu không có que thăm thì sẽ có nút điền dầu (kết hợp kiểm tra mức dầu).
Xe số sàn sẽ đo khi nguội, tắt máy, nếu dầu nằm ở mức ngang miệng điền dầu và thấp hơn không quá 5mm là OK.
Xe số tự động thì đo khi dầu ở nhiệt độ làm việc, chẳng hạn xe Focus trước 2012 là 50~60 độ, máy nổ tại chỗ, chuyển lần lượt giữa các vị trí số, cuối cùng về Park, để máy tiếp tục nổ. Kiểm tra bằng qua lỗ điền như ở trên.
Các xe dùng hộp số Powershift như Veloster, Fiesta, Focus 2012.. thì đo như số sàn.
Còn điền vào thì lúc nào nó bắt đầu tràn ra, thì dừng điền, chờ cho nó chuyển từ trạng thái chảy thành dòng sang chảy thành giọt thì vặn nút điền lại.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác cứ đổ vào, bao giờ tràn lỗ thăm là vừa thôi

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Thông thường là phải nổ máy chứ bác
Chào bác không thua và cũng chẳng hòa bao giờ.:D
Thông thường khi xả em hay cho dầu cũ vào can và khi đổ lại em châm bổ xung khi tắt máy, hoặc có thể tham khảo lượng dầu cần thiết trong ALL, AUTO DATA.
Em chỉ nổ máy trong trường hợp thay dầu hộp số cho dòng Lacetti nhập khẩu.
Nay có thêm kinh nghiệm này nữa rồi.Tks bác nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên