Bôi trơn xupap như thế nào?

tqn.cdns3.edu
Bình luận: 32Lượt xem: 6,646

zenlu11

Tài xế O-H
Dạ thưa cụ em xin trinh bày ý kiến của mình, tuy ở xupap có phớt chắn dầu nhưng do khe hở lắp ghép giữa các chi tiết mà dầu vẫn từ giàn đòn ghánh rỉ xuống bôi trơn cho thân xupap và ống dẫn hướng (chân gít), thời gian dài nếu khe hở này lớn thì sẽ có hiện tượng dầu bôi trơn từ phía trên lọt xuống buồng đốt. Ý kiến của em như vậy mong các cụ dạy bảo thêm cho em được học hỏi

linh_tinh350

Tài xế O-H
theo em tìm hiểu đươc thì như sau:

- Bôi trơn ống dẫn hướng và thân xúp páp có thể dùng phương pháp bôi trơn cưỡng bức bằng dầu nhơn do bơm dầu cung cấp dưới một áp suất nhất định; Bôi trơn bằng cách nhỏ đầu vào ống dẫn hướng hoặc tiện rãnh hứng dầu để bôi trơn bằng dầu vung té.

-Để ngăn bớt dầu nhờn đội khi có lắp mũ che ở phần đuôi súp páp.

khanhvuong89

Tài xế O-H
phớt chắn dầu là để cho dầu không vào được trong buồng cháy thôi cụ còn xupap được bôi trơn bằng dầu từ đáy cacte theo đường dầu ở thân động cơ dẫn lên trên nắp máy cụ ah

hinhsu89

Tài xế O-H
su páp khi động cơ không làm việc nó đượ bội trơn băng dầu động cơ khi đến thời kỳ làm việc thì có một lượng nhỏ theo su páp để bôi trơn cho no

levanquoc

Tài xế O-H
mình nghĩ bôi trơn xupap chủ yếu bôi trơn chủ yếu ở đuôi xupap . Vì tại chỗ đó cò mỗ tiếp xúc với đuôi cò mỗ ,có thể bôi trơn bằng các lỗ bôi trơn khoan trên cò mổ .dầu ở cò mổ là do từ giàn cò mổ cung cấp

bestcar

Tài xế O-H
Người ta hỏi là bôi trơn thân xu páp với ống dẫn hướng kia mà??
Theo em thì chả cần bôi trơn vì khoảng dịch chuyển của xu páp là không lớn, khi thiết kế người ta cũng tính tới nhiệt đô giãn nở của các chi tiết rồi.
Nếu mà dầu bôi trơn mà lọt xuống khe hở xu páp với ống dẫn hướng có mà 2 tháng thì động cơ hết dầu bôi trơn ah?????

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Người ta hỏi là bôi trơn thân xu páp với ống dẫn hướng kia mà??
Theo em thì chả cần bôi trơn vì khoảng dịch chuyển của xu páp là không lớn, khi thiết kế người ta cũng tính tới nhiệt đô giãn nở của các chi tiết rồi.
Nếu mà dầu bôi trơn mà lọt xuống khe hở xu páp với ống dẫn hướng có mà 2 tháng thì động cơ hết dầu bôi trơn ah?????
Đã có ma sát thì phải có bôi trơn, trừ khi không bôi được thì phải chịu

daiphongoto3

Tài xế O-H
Dạ thưa cụ em xin trinh bày ý kiến của mình, tuy ở xupap có phớt chắn dầu nhưng do khe hở lắp ghép giữa các chi tiết mà dầu vẫn từ giàn đòn ghánh rỉ xuống bôi trơn cho thân xupap và ống dẫn hướng (chân gít), thời gian dài nếu khe hở này lớn thì sẽ có hiện tượng dầu bôi trơn từ phía trên lọt xuống buồng đốt. Ý kiến của em như vậy mong các cụ dạy bảo thêm cho em được học hỏi
em là em thíc cái ý kiến này của bácNT002
[MERGETIME="1415380163"][/MERGETIME]
mình nghĩ bôi trơn xupap chủ yếu bôi trơn chủ yếu ở đuôi xupap . Vì tại chỗ đó cò mỗ tiếp xúc với đuôi cò mỗ ,có thể bôi trơn bằng các lỗ bôi trơn khoan trên cò mổ .dầu ở cò mổ là do từ giàn cò mổ cung cấp
cho e hỏi bác có khi nào xupap bị kẹt ko ak

chingnguyen

Tài xế O-H
Suppap với ống dấn hướng được bôi trơn theo kiểu nửa ướt.
Khi suopap không có chuyển động nào thì phớt ghít ngăn dầu máy chảy vào ống dấn hướng. tuy nhiên khi supap đi xuống(thường là tốc độ khá cao) nó kéo theo một lớp dầu mỏng đi xuống ống dẫn hướng.
Supap xả đôi khi không cần(không có) phớt ghit.
Động cơ có tăng áp thỉnh thoảng chả cần cái phơt ghit nào.

tanluong_565

Tài xế O-H
Suppap với ống dấn hướng được bôi trơn theo kiểu nửa ướt.
Khi suopap không có chuyển động nào thì phớt ghít ngăn dầu máy chảy vào ống dấn hướng. tuy nhiên khi supap đi xuống(thường là tốc độ khá cao) nó kéo theo một lớp dầu mỏng đi xuống ống dẫn hướng.
Supap xả đôi khi không cần(không có) phớt ghit.
Động cơ có tăng áp thỉnh thoảng chả cần cái phơt ghit nào.
K cần phớt ghit thì nó lọt nhớt vào buồng đốt và đường xả hết thì sao cụ nhỉ???

hinhsu89

Tài xế O-H
xupap được bôi trơn băng dầu máy
bởi vì xu páp chỉ làm việc mốt lần trong một chu kỳ còn phần lớn ngâm trong dầu máy

chingnguyen

Tài xế O-H
Nếu như vậy thì khí sẽ lọt vào trong động cơ hơi bị nhiều cụ nhỉ??? với nữa là nếu muốn không bị thì lắp gép sẽ khá chặt... như vậy thì hơi bất tiện cụ nhỉ? :D
nếu như khí lọt vào động cơ "hơi bị nhiều" ắt áp suất phải là "khá cao". liệu lắp thêm cái phơt ghit vào có ích gì không?
bộ piston-xecmang-xilanh lắp ghép cũng chẳng chặt lắm. mặc dù áp suất trong buồng đốt không hề thấp. vậy mà lượng khí lọt cũng không đến nỗi "bất tiện".

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên