Thắc mác cánh quạt li tâm làm mát động cơ.

lovemachine
Bình luận: 84Lượt xem: 22,698

lovemachine

Tài xế O-H
Thưa các bác, em có thắc mắc về cái cánh quạt làm mát động cơ. Một số cái thì nó lắp bộ li tâm như xe Dong feng của Tàu, nhưng một số loại em lại thấy nó chăng có bộ li tâm gì cả. Hình như các xe nhỏ thì nó không có bọ li tâm thì phải. Mong các bác cho em biết công dụng của bộ này với ạ.
Thank các bác.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Công dụng của nó là làm thay đổi tốc độ của quạt so với puly dẫn động quạt. Thông thường là giảm tốc độ

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Thưa các bác, em có thắc mắc về cái cánh quạt làm mát động cơ. Một số cái thì nó lắp bộ li tâm như xe Dong feng của Tàu, nhưng một số loại em lại thấy nó chăng có bộ li tâm gì cả. Hình như các xe nhỏ thì nó không có bọ li tâm thì phải. Mong các bác cho em biết công dụng của bộ này với ạ.
Thank các bác.

Cái mà bạn gọi là "bộ li tâm" nó chính là một khớp chất lỏng (Silicon). Khớp này có một vòng xoắn cảm nhận nhiệt để mở van lưu thông chất silicon trong đó làm độ trượt của khớp thay đổi. Mục đích để quạt quay với một tốc độ tương ứng với nhiệt độ nước làm mát để bảo đảm nhiệt độ động cơ đạt tối ưu.
Bạn xem các đặc tính tốc độ của quạt khi không có và khi có khớp chất lỏng ở hình dưới sẽ rõ.

nguyenquangdieu95

Tài xế O-H
Cái mà bạn gọi là "bộ li tâm" nó chính là một khớp chất lỏng (Silicon). Khớp này có một vòng xoắn cảm nhận nhiệt để mở van lưu thông chất silicon trong đó làm độ trượt của khớp thay đổi. Mục đích để quạt quay với một tốc độ tương ứng với nhiệt độ nước làm mát để bảo đảm nhiệt độ động cơ đạt tối ưu.
Bạn xem các đặc tính tốc độ của quạt khi không có và khi có khớp chất lỏng ở hình dưới sẽ rõ.

http://img.oto-hui.com/images/2014/11/10/a1.
thôi xong link hư rùi bác !!! copy lai đường tới đi bác.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
con nào có ly tâm nó có tác dụng hay đấy cụ ạ, tốc độ động cơ thay đổi đột ngột nếu cánh quạt cũng quay theo thì nó sinh ra 1 lực cản làm động cơ giảm công xuất (cái này nó không đáng kể ) nên mình không cảm nhận đc điều đó. cụ thử khóa chết ly tâm lại xong ga đột ngột không tải nó sinh ra hiên tượng trượt dây đai dẫn đông

bao7329

Tài xế O-H
Cái này xe có xe không .đa phần dc trang bị ở xứ lạnh .nhiệm vụ chính của vẫn là ổn định nhiệt độ động cơ .

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cũng không dám chỉ đâu ạ, chỉ hỏi thôi. Sao quạt chạy nhanh mà két nước lại giải nhiệt kém đi vậy?

le_minhxm

Tài xế O-H
em cũng hay gặp hiện tượng trượt li tâm này thường e khóa cứng cho khách vì muốn thay phải ra hà nội lấy hàng. với khó thử độ bền lắm. thường e khóa xe tải vì xe con gây tiếng ồn rất lớn. bác nào bít cách khắc phục li tâm bị trượt chỉ giúp em với

nguyenmanhhao93

Tài xế O-H
Cũng không dám chỉ đâu ạ, chỉ hỏi thôi. Sao quạt chạy nhanh mà két nước lại giải nhiệt kém đi vậy?
sory cụ, ý em là kém hiệu quả cụ ah, em được học trong trường thì tốc độ của ly tâm sẽ phụ thuộc vào nhiệt độ của động cơ,máy cang nóng thì nó quay cang nhanh, nó mà chết cứng thì thời gian để máy đạt nhiệt độ tối ưu sẽ lâu hơm

bao7329

Tài xế O-H
Ò
em cũng hay gặp hiện tượng trượt li tâm này thường e khóa cứng cho khách vì muốn thay phải ra hà nội lấy hàng. với khó thử độ bền lắm. thường e khóa xe tải vì xe con gây tiếng ồn rất lớn. bác nào bít cách khắc phục li tâm bị trượt chỉ giúp em với
thì nguyên lý của nó trượt mà cụ.
[MERGETIME="1415624887"][/MERGETIME]
sory cụ, ý em là kém hiệu quả cụ ah, em được học trong trường thì tốc độ của ly tâm sẽ phụ thuộc vào nhiệt độ của động cơ,máy cang nóng thì nó quay cang nhanh, nó mà chết cứng thì thời gian để máy đạt nhiệt độ tối ưu sẽ lâu hơm
Nó mà cứng làm mát còn nhanh hơn ạ

hoang3539

Tài xế O-H
chết cứng là sao? là quay theo động cơ hay không quay theo động cơ?

nguyenmanhhao93

Tài xế O-H
chết cứng là sao? là quay theo động cơ hay không quay theo động cơ?
là quay theo động cơ chứ cụ
[MERGETIME="1415630836"][/MERGETIME]
lúc máy còn lạnh thì có cần quay nhanh đâu cụ
[MERGETIME="1415630841"][/MERGETIME]
lúc máy còn lạnh thì có cần quay nhanh đâu cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên