Hỏi về sử dụng đồng hồ vạn năng để đo thông mạch?

lovemachine
Bình luận: 19Lượt xem: 6,572

lovemachine

Tài xế O-H
THưa các bác, chúng ta thường sử dụng đồng hồ vạn năng để đo thông mạch nhằm xác định mạch kín hay hở. Ví dụ đo thông mạch hai đầu bóng đèn, hai đầu cầu chì... nếu còn thông mạch thì nó kêu Bíp là còn dùng được. Tuy nhiên, đôi khi không phải vậy. Ví dụ đo hai đầu cảm biến N sensor. Thấy nó không bíp nhưng nó vẫn thông mạch đó chứ, vì em thấy nó vẫn hoạt động bình thường mà. ( điện trở của nó là 3 Kilo ôm).
Vậy em đặt ra câu hỏi là nếu dùng động hồ vạn năng đo thông mạch thì điện trở tối đa là bao nhiêu để nó vẫn kêu bíp - báo thông mạch.
Thank các bác.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
THưa các bác, chúng ta thường sử dụng đồng hồ vạn năng để đo thông mạch nhằm xác định mạch kín hay hở. Ví dụ đo thông mạch hai đầu bóng đèn, hai đầu cầu chì... nếu còn thông mạch thì nó kêu Bíp là còn dùng được. Tuy nhiên, đôi khi không phải vậy. Ví dụ đo hai đầu cảm biến N sensor. Thấy nó không bíp nhưng nó vẫn thông mạch đó chứ, vì em thấy nó vẫn hoạt động bình thường mà. ( điện trở của nó là 3 Kilo ôm).
Vậy em đặt ra câu hỏi là nếu dùng động hồ vạn năng đo thông mạch thì điện trở tối đa là bao nhiêu để nó vẫn kêu bíp - báo thông mạch.
Thank các bác.
View attachment 28577
hehe cái này em nghĩ phụ thuộc vào cái còi trong đồng hồ ấy. cái còi đó sử dụng dòng bao nhiêu? vì nếu dòng lớn thì đo điện trở nhỏ mói kêu còn dòng nhỏ thì đo được điện trở lớn hơn. thế thôi sai các bác chém tiếp.

thanhvu

Tài xế O-H
theo em được biết là tùy vào từng loại đồng hồ đo mà ở 1 khoảng điện trở nào đó nó sẽ báo thông mạch, hay báo trở. Thưa cụ, cho nên quy chuẩn chính xác để đo thông mạch ở mức điện trở nào thì chưa có.

HTRICO

Tài xế O-H
Nếu cụ dùng đồng hồ đo thông mạch cho dây dẫn hoặc chập mạch thì để thang đo diot còn nếu đo điện trở thì tùy vào thiết bị mà đặt thang đo ôm hoặc K ôm

lovemachine

Tài xế O-H
theo em được biết là tùy vào từng loại đồng hồ đo mà ở 1 khoảng điện trở nào đó nó sẽ báo thông mạch, hay báo trở. Thưa cụ, cho nên quy chuẩn chính xác để đo thông mạch ở mức điện trở nào thì chưa có.

Đành rằng nó phụ thuộc vào loại đồng hồ, nhưng em nghĩ nó cũng phải có một ngưỡng nào đó chứ thưa các bác

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Thank các bác.
View attachment 28577
em dùng thì cũng không để ý vì em hay dùng đồng hồ kim. Nếu muốn thử thì cụ dùng 1 con biến trở rồi đo thử xem sao.

Check

Tài xế O-H
Đành rằng nó phụ thuộc vào loại đồng hồ, nhưng em nghĩ nó cũng phải có một ngưỡng nào đó chứ thưa các bác

Đối với các loại đồng hồ điện tử có chức năng đo thông mạch, ngưỡng báo còi tùy thuộc vào từng loại đồng hồ, tuy nhiên, thông dụng là nhỏ hơn 40 ôm thì còi sẽ báo (và đồng thời đồng hồ hiển thị điện trở của mạch)

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Câu trả lời của cụ hay nhất trong ngàybicycle oh
Câu trả lời của cụ hay nhất trong ngàybicycle oh
khi đo =o om có nghĩa là thông mạch
con khi > o om là đo điện trở rồi
Nếu nhất định phải đi tới cùng thì cụ nói chưa chính xác đâu. Dù có thông mạch thì điện trở không bao giờ =0.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Theo kinh nghiệm đo thử của mình thì tầm 30 ôm là kêu. Tiện đây các cụ cho em hỏi ké là các cụ hay dùng đồng hồ kim hay số vậy ạ. Theo các cụ nên dùng loại nào. Em thì thích dùng số vì nó chính xác hơn ạ.

Hoangdungb1987

Tài xế O-H
Theo bác thông mạch là như thế nào.
Em cứ đơn giản kiểu như đường to xe dễ đi, đường nhỏ xe khó đi.
Còn nếu cứ căn cứ đo kêu bip như đồng hồ thì em cũng không để ý đâu vì còn tùy thuộc vào từng loại trở mà ta kiểm tra.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo kinh nghiệm đo thử của mình thì tầm 30 ôm là kêu. Tiện đây các cụ cho em hỏi ké là các cụ hay dùng đồng hồ kim hay số vậy ạ. Theo các cụ nên dùng loại nào. Em thì thích dùng số vì nó chính xác hơn ạ.
Tôi thì hay dùng loại hiện số, nhưng thích có 2 súng bác ạ. Còn thành thạo thì nó như nhau ý mà, thừa nhận, loại số chính xác hơn

minhtupxcd

Tài xế O-H
Tôi thì hay dùng loại hiện số, nhưng thích có 2 súng bác ạ. Còn thành thạo thì nó như nhau ý mà, thừa nhận, loại số chính xác hơn
theo tớ thì dùng đồng hồ số dễ do .chính xác và ngược xuôi đều được .không như cái anh đồng hồ kim ngược phát cong cả kim
đồng hồ số khi rơi không sao
đồng hồ kim rơi nhẹ một phát là rối tóc vứt đi luôn

dinhhoi

Tài xế O-H
theo tớ thì dùng đồng hồ số dễ do .chính xác và ngược xuôi đều được .không như cái anh đồng hồ kim ngược phát cong cả kim
đồng hồ số khi rơi không sao
đồng hồ kim rơi nhẹ một phát là rối tóc vứt đi luôn
Thank các bác.
View attachment 28577

Đồng hồ điện tử thì không rõ, nhưng đồng hồ cơ loại tốt, khi đo ở chế độ thông mạch<50 ohm đồng hồ sẽ kêu và báo điện trở luôn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên