dùng nguồn 24v kích nổ xe dùng điện 12v có ổn không?

denvolo
Bình luận: 22Lượt xem: 9,426

sunt808

Tài xế O-H
Xe tải toàn dung điện 24v mà
bam nhầm rồi bạn dòng đầu kéo chỉ sài 12v thôi và dù xe đó 2 bình hoặc 4 bình ăcquy
[MERGETIME="1417272641"][/MERGETIME]
e thấy mấy tay thợ acquy mang bình đi kích nổ cho xe đầu kéo mỹ toàn phang 24v.xe vẫn nổ bình thường. không bít như thế có ảnh hưởng gì đến ECU không các bác? bác nào bít đả thông kinh mạch cho e phát.e cảm ơn!
trước mình cũng mang bình đi kích và đã kích 24v rồi và không thấy có việt gì sảy ra cả, không biết là kích thế có ảnh hưởng gì không( tất cả dòng xe luôn) mong các bác tiền bối nói thêm
[MERGETIME="1417272654"][/MERGETIME]
e thấy mấy tay thợ acquy mang bình đi kích nổ cho xe đầu kéo mỹ toàn phang 24v.xe vẫn nổ bình thường. không bít như thế có ảnh hưởng gì đến ECU không các bác? bác nào bít đả thông kinh mạch cho e phát.e cảm ơn!
trước mình cũng mang bình đi kích và đã kích 24v rồi và không thấy có việt gì sảy ra cả, không biết là kích thế có ảnh hưởng gì không( tất cả dòng xe luôn) mong các bác tiền bối nói thêm

sks

Tài xế O-H
Thí dụ máy đề trên xe bác sử dụng 12 V. Điện trở máy đề không thay đổi ví dụ 1.5 ôm.
Vậy khi dòng điện chạy trong cuộn dây I = 12 v/ 1.5 ôm = 8A
Bây giờ cụ xài 24 V thì I = 16 A. May hệ số an toàn cuộn dây còn đủ, không thì cháy củ đề thì khổ nhé cụ

sunt808

Tài xế O-H
trước mình cũng mang bình đi kích và đã kích 24v rồi và không thấy có việt gì sảy ra cả, không biết là kích thế có ảnh hưởng gì không( tất cả dòng xe luôn) mong các bác tiền bói nói thêm
Thí dụ máy đề trên xe bác sử dụng 12 V. Điện trở máy đề không thay đổi ví dụ 1.5 ôm.
Bây giờ cụ xài 24 V thì I = 16 A. May hệ số an toàn cuộn dây còn đủ, không thì cháy củ đề thì khổ nhé cụ
vậy là khi ta kích thế thì chỉ có khả năng ảnh hưởng tới củ đề thôi hả bác,chứ không ảnh hưởng tới ecu hay một chỉ tiết nào khác hả bác.

bao7329

Tài xế O-H
Bình yếu rồi nên nó không còn đủ 24 v đâu ạ .

sks

Tài xế O-H
trước mình cũng mang bình đi kích và đã kích 24v rồi và không thấy có việt gì sảy ra cả, không biết là kích thế có ảnh hưởng gì không( tất cả dòng xe luôn) mong các bác tiền bói nói thêm

vậy là khi ta kích thế thì chỉ có khả năng ảnh hưởng tới củ đề thôi hả bác,chứ không ảnh hưởng tới ecu hay một chỉ tiết nào khác hả bác.
Dạ, em chỉ lấy một thí dụ về " bất hợp lý " của câu hỏi thôi cụ

phutran120

Tài xế O-H
với xe con và xe du lịch nhẹ thì hỏng mấy hộp body, nặng thì đi cả nhé :v. Chỗ e có con e300 dùng bình 24v câu nổ bị hỏng mất hộp điều khiển ghế ngồi

thaoden

Tài xế O-H
cái kiểu dùng 24V đề cho xe 12V bắt nguồn từ lâu rồi, chủ yếu là cho xe tải thôi, lúc trước không có hộp thì vô tư, để muộn 1 chút không sao, nhưng có hộp thì khả năng đi cái hộp rất cao.
Thường thì khi đề, toàn bộ hệ thống tạm ngắt điện để cung cấp cho đề.

denvolo

Tài xế O-H
đề thì ko đáng ngại bác ạ.sợ nhất lả ngỏm cái hộp thôi
[MERGETIME="1417445103"][/MERGETIME]
cái kiểu dùng 24V đề cho xe 12V bắt nguồn từ lâu rồi, chủ yếu là cho xe tải thôi, lúc trước không có hộp thì vô tư, để muộn 1 chút không sao, nhưng có hộp thì khả năng đi cái hộp rất cao.
Thường thì khi đề, toàn bộ hệ thống tạm ngắt điện để cung cấp cho đề.
e thấy khi đề ổ khóa chỉ ngắt điện ra nấc acc thôi mà bác

cocacola

Tài xế O-H
Họ đấu nối tiếp thì ra 24v thôi. xe đời cao hộp đen thì không nói rồi còn xe đời thấp nhưng có táp lô điện tử thì cũng đừng có đùa nhé.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình nghĩ, đừng thấy câu 2 bình rồi nghĩ là 24 V, biết đâu chỉ có 1 bình khỏe (bình mới do mình đem tới), 1 bình yếu (bình trên xe) thì sao. Còn xe xài 12V mà câu lên 24V luôn vẫn được thì mình chưa gặp, có thể là đời cũ và lúc đó chỉ có máy đề hoạt động thì may ra chịu nổi.

Hoangdungb1987

Tài xế O-H
Theo em làm gì cũng phải chắc củ.
Liều ăn nhiều nhưng mất cũng nhiều.
Cứ tuân thủ đúng luật.
12v- dùng bình 12.
24v- dùng bình 24.
Không sau này gặp TH nào bị toi hỏng cái gì lại bảo anh em diễn đàn xui dại.
Em chỉ có ý kiến như vậy.

nhokkhoa_a4

Tài xế O-H
em chẳng thấy cái bình nào 24 v cả bác chủ thớt nói họ mang bình 24 đi câu nổ là sao
2 bình 12 đấu nối tiếp là 24v bác nhé !
[MERGETIME="1417531217"][/MERGETIME]
theo mình ! riêng xe tải thôi nhé ! kích bằng 24v sẽ nhạy nổ hơn nhưng chỉ đối với xe nào đã kích 12v nhưng không nổ, chậm nổ ! cái này rủi ro cao ! theo mình nghĩ nếu kích 24v quá lâu sẽ hư củ đề.v.v.....
E nó còn non và xanh ! xin mấy bác chém nhẹ nhẹ ạ....cảm ơn m.n đẫ đọc vm của em :D
[MERGETIME="1417531223"][/MERGETIME]
theo mình ! riêng xe tải thôi nhé ! kích bằng 24v sẽ nhạy nổ hơn nhưng chỉ đối với xe nào đã kích 12v nhưng không nổ, chậm nổ ! cái này rủi ro cao ! theo mình nghĩ nếu kích 24v quá lâu sẽ hư củ đề.v.v.....
E nó còn non và xanh ! xin mấy bác chém nhẹ nhẹ ạ....cảm ơn m.n đẫ đọc vm của em :D
[MERGETIME="1417531248"][/MERGETIME]
E nó còn non và xanh ! xin mấy bác chém nhẹ nhẹ ạ....cảm ơn m.n đẫ đọc vm của em

Ghghgh

Tài xế O-H
Cho e hỏi xíu. E đem cặp bình 24v kích cho xe đào. Dây lửa e dí vào lửa của bình xe. Dây max e dí vào sườn. Dí xong xe mất điện hoàn toàn. Ko biết kích thế có hư hộp điện của xe ko. Giúp e với. Xe có coopmat

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cho e hỏi xíu. E đem cặp bình 24v kích cho xe đào. Dây lửa e dí vào lửa của bình xe. Dây max e dí vào sườn. Dí xong xe mất điện hoàn toàn. Ko biết kích thế có hư hộp điện của xe ko. Giúp e với. Xe có coopmat
Xe của bác là điện 12V à?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên